overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เรียนคอมที่ไหนดีครับ

OverclockZone Member

Default เรียนคอมที่ไหนดีครับ

ผมมาอยู่บ้านพี่ อยู่แถวเซียร์ครับ อยากเรียนซ่อมคอม ผมไปดูที่เซียร์มาเจอ2เจ้า doctor-it กับ technic it ราคาและหลักสูตรน่าจะคล้ายๆกัน เรียนที่ไหนดีกว่ากันครับ

อยากเรียนแล้วกลับไปเปิดร้านเล็กๆที่ต่างจังหวัด

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ชั้น 5 1000 ทิป

OverclockZone Member

พันทิป ไกลนะสิพี่ ผมไปไม่ได้ไปแค่เซียร์ก็จะหลงอยู่แล้ว (บ้านนอกเข้ากรุง)

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

จริงๆมันอยู่เราน่ะครับ ดูหลักสูตรที่เขาสอนอยากรู้อันไหนแล้วเข้าไปเรียนรู้หาพื้นฐานตรงนั้น พอจบหลักสูตรพื้นฐานมาแล้วเราก็ต้องหาหนังสืออ่านเพื่อต่อยอดที่เราได้เรียนรู้มาแล้วอยู่ดีครับ
    -----------------
    จะเก่งไม่เก่งอยู่ที่คุณจะต่อยอดจากหลักสูตรพื้นฐานที่เขาสอนเวลาเพียงไม่กี่ชั่วโมงมากกว่าครับ
    เรื่องเรียนที่ไหนสำคัญน้อยกว่า เพราะหลักสูตรที่ผมเห็นมันก็เหมือนๆกันครับ เลือกเอาใกล้บ้านสะดวกเราก่อนก็ได้ครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ว่างๆก็ลองศึกษาเล่นในเว็บครับ ต่อยอดด้วยการปรึกษาผู้ที่เขาถนัดในแต่ละเรื่องๆไป....

OverclockZone Member dkk's Avatar

ที่เซียร์ก็มีนี่ครับ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ศูนย์พัฒนาฝีมือแรงงานที่มีอยู่ทั่วกรุงเทพครับ 300 บาท ต่อคอส -.-

OverclockZone Member THM's Avatar

Quote Originally Posted by LigerZero View Post
    ศูนย์พัฒนาฝีมือแรงงานที่มีอยู่ทั่วกรุงเทพครับ 300 บาท ต่อคอส -.-
    ใช้เลยครับ แถมมีอะไรโทรถามอาจารย์ได้

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ระวังอาจารย์ที่ศูนย์หน่อยนะครับถ้าคุณเป็นสาวก AMD เพราะอาจารย์เกือบทั้งหมดยังพูดว่า AMD ร้อนอยู่เลย -.-

ปล.ถ้าจบแล้วมีประกาศXนียบัตร(เขียนไงวะจำไม่ได้แล้วตกภาษไทย)จากกระทรวงแรงงานให้ด้วย
    ผมได้มาใบนึงแล้วข้อสอบง้ายๆๆง่ายๆๆ -.-

ข้อ 1 จงบอกขั้นตอนของการบูทเครื่องเริ่มตั้งแต่เปิดสวิท -.- ต้องไล่ยาวตั้งแต่ cpu ทำงาน เขียนข้อมูล
    ลง cach ส่งคำสั่งไป MB บลา บลา บลา -.-
    Last edited by LigerZero; 26 Sep 2007 at 16:24:44.

OverclockZone Member papababa's Avatar

AMD เดี๋ยวนี้เย็นแล้ว แต่ยังมีหลายคนที่ไม่รู้จริงๆนะ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Quote Originally Posted by papababa View Post
    AMD เดี๋ยวนี้เย็นแล้ว แต่ยังมีหลายคนที่ไม่รู้จริงๆนะ

มันฝั่งใจ งับ >.<"

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

เรียนที่บ้านครับ ใช้คอมคุณเป็นหนูทดลองก่อนครับแล้วถ้าคุณซื้อเครื่องที่3แปลว่าคุณจบหลักสูตรแล้วครับ หุๆๆพูดเล่น เท่าที่เห็นที่ติดศุนย์ของacer เห็นเพื่อนไปเรียนบอกสอนใช้ได้ครับ

OverclockZone Member chian's Avatar

Quote Originally Posted by guru View Post
    จริงๆมันอยู่เราน่ะครับ ดูหลักสูตรที่เขาสอนอยากรู้อันไหนแล้วเข้าไปเรียนรู้หาพื้นฐานตรงนั้น พอจบหลักสูตรพื้นฐานมาแล้วเราก็ต้องหาหนังสืออ่านเพื่อต่อยอดที่เราได้เรียนรู้มาแล้วอยู่ดีครับ
    จะเก่งไม่เก่งอยู่ที่คุณจะต่อยอดจากหลักสูตรพื้นฐานที่เขาสอนเวลาเพียงไม่กี่ชั่วโมงมากกว่าครับ
    เรื่องเรียนที่ไหนสำคัญน้อยกว่า เพราะหลักสูตรที่ผมเห็นมันก็เหมือนๆกันครับ เลือกเอาใกล้บ้านสะดวกเราก่อนก็ได้ครับ
    ใช่เลยครับ เพราะมันมาใหม่อีกแล้ว

OverclockZone Member chian's Avatar

Quote Originally Posted by LigerZero View Post
    อันนี้ถูกจริงๆ ครับ 300 ครับ 300 ถูกจริงๆ

เล่นเว็บไปเรื่อยๆเด๋วๆมันก็เปงเอง

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

เรียนรู้ด้วยตนเองที่เวปนี้ก็ได้นะครับ เพราะหัวกะทิด้าน COM เยอะๆทั้งนั้นในบอร์ดนี้ครับ

OverclockZone Member E_tabra's Avatar

Talking

ระวังอาจารย์ที่ศูนย์หน่อยนะครับถ้าคุณเป็นสาวก AMD เพราะอาจารย์เกือบทั้งหมดยังพูดว่า AMD ร้อนอยู่เลย -.-

ปล.ถ้าจบแล้วมีประกาศXนียบัตร(เขียนไงวะจำไม่ได้แล้วตกภาษไทย)จากกระทรวงแรงงานให้ด้วย
    ผมได้มาใบนึงแล้วข้อสอบง้ายๆๆง่ายๆๆ -.-

ข้อ 1 จงบอกขั้นตอนของการบูทเครื่องเริ่มตั้งแต่เปิดสวิท -.- ต้องไล่ยาวตั้งแต่ cpu ทำงาน เขียนข้อมูล
    ลง cach ส่งคำสั่งไป MB บลา บลา บลา -.-
    "AMD มันแรงนะ แต่มันร้อนมาก คงไม่มีใครอยากใช้ของร้อนที่จะเจ๊งเร็ว จริงไม"
    โดนมากับตัว งงๆ+ฮา
    ปล.จานที่คณะ

Quote Originally Posted by E_tabra View Post
    "AMD มันแรงนะ แต่มันร้อนมาก คงไม่มีใครอยากใช้ของร้อนที่จะเจ๊งเร็ว จริงไม"
    โดนมากับตัว งงๆ+ฮา
    ปล.จานที่คณะ
    มันเป็นอดีตไปนานแล้วครับตอนนี้ไม่ร้อนแล้ว
    คนที่ใช้คอมสมัยก่อนจะเป็นแบบนี้ทุกคน จึงเป็นหน้าที่เราที่จะบอกคนรุ่นต่อไปว่ามันไม่ร้อนแล้ว -.-

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

ผมไปดูที่เซียร์มาเจอ2เจ้า doctor-it กับ technic it ราคาและหลักสูตรน่าจะคล้ายๆกัน เรียนที่ไหนดีกว่ากันครับ

------------------
    มองในมุมหลักสูตรจะไม่แตกต่างกัน มองในมองสาขาการมีเครือข่าย doctor-it มีมากกว่า จะให้ดีลองไปดูบรรยากาศจริงโดยการเดินผ่านๆ ดูก่อนก็ได้ จริงๆ แล้วทั้งสองที่มีความแตกต่างกันนะ

แต่หากคิดจะเรียนก็จะต้องหมั้นสอบถาม ค้นคว้าเพิ่มเติม ใช่ว่าสิ่งที่สอนๆ มาจะผิดหรือถูกไปหมด แต่มันเป็นแนวทางหรือพื้นฐานหนึ่งก้าวหนึ่งของเรา

จะมีความรู้มากๆ นอกจากการเรียนตามสถานที่ต่างๆ แล้วเราต้องเปิดใจรับรู้เทคนิดใหม่ๆ เพิ่มเติม อยู่ตลอดอย่ายึดติด...เเม้จะเรียนผ่านมากก็ต้องมาคิดทบทวน ไม่จำเป็นต้องเถียงกัน เพราะบางสิ่งบางอย่างก็นำมาใช้ให้เกิดประโยชน์

หากจะเก่งทางนี้จะต้องใจรัก และหมั่นหาประสบการณ์จริงๆ เพิ่มเติม

ขอให้ประสพความสำเร็จ

Bookmarks

Bookmarks