overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: Mainboard มีหน้าที่อย่างไรเหรอครับ เห็นราคาแตกต่างกันมาก

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Question Mainboard มีหน้าที่อย่างไรเหรอครับ เห็นราคาแตกต่างกันมาก

เมนบอร์ดมีหน้าที่อย่างไรเหรอครับ
    ผมเหน บางรุ่น 3000ต้นๆ บางตัวไปเป็นหมื่น

อยากทราบว่า มันมีอะไรดีกว่ากันเหรอครับ

และเมนบอร์ดมันมีไว้ทำอะไรครับ

ขอโทษนะครับ ที่ถาม ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอม

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เป็นสิ่งที่เครื่องหลายเครื่องจะต้องมี ไว้ใช้สำหรับใส่อุปกรณ์ทั้งCPU RAM และการ์ดต่างๆนา เป็นตัวที่ช่วยทำให้ทั้งระบบสามารถติดต่อสื่อสารกันได้ โดยบนเมนบอร์ดจะมีชิปไว้ควบคุมการทำงานของสิ่งต่างๆเข้าด้วยกัน

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

ที่แพงๆก็เอาไว้ Overclock อ่ะนะ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

แสดงว่าของแพงๆ ออกแบบมาสำหรับ OVERCLOCK HARDWARE กันเหรอครับ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ราคาต่างกันตามคุณภาพและแบรน์ครับ
    ยิ่งแพง ยิ่งมีลูกเล่นเยอะ ความเร็วสูงกว่าสูงกว่า เสถียรกว่า ของแถมเยอะกว่า สวยกว่าของถูก
    วัสดุที่ใช้ดีกว่า เทคโนโลยีดีกว่า และอื่นๆอีกมาก (นานทีจะมีของถูกและดีหลุดมาบ้างแต่น้อย)

เอาง่ายๆนะครับสำหรับตลาดคอมพิวเตอร์แล้ว ราคาแปรผันตรงกับประสิทธิภาพ(ยิ่งแพงยิ่งดีว่างั้น)

ให้เห็นภาพ ไก่ทอดชิ้นละ 10 บาท เทียบกับ
    K...ตู้ด...C 35 บาท อันไหนอร่อยกว่า กรอบกว่า น่ากินกว่า (โอยน้ำลายใหล)
    Quote Originally Posted by KiDMaioRKz View Post
    แสดงว่าของแพงๆ ออกแบบมาสำหรับ OVERCLOCK HARDWARE กันเหรอครับ
    ไม่เชิงครับของแพงบางอันก็ clock ไม่ได้(แตมี่น้อย) -.- MB บางอันสร้างมาให้สวยอย่างเดียว เสถียรอย่างเดียวก็มีครับ
    Last edited by LigerZero; 26 Sep 2007 at 19:19:34.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

หน้าที่หลักเลย คือ เชื่อมการทำงานของ อุกปรณืต่างๆเข้าด้วยกัน
    ส่วนราคา ที่ตางกัน เกิดจาก
    -วัสดุในการผลิต
    -การออกแบบที่ทำให้บอร์ดแต่ละรุ่น สามารถทำงานได้ไม่เท่ากัน
    -เทคโนโลยีที่ผู้ผลิตใส่งบไปในบอร์ดนั้นๆ
    -สำครัญยิ่งกว่า คือ ค่ายี้ห้อและค่าการตลาดครับ

OverclockZone Member value's Avatar

เอาง่ายๆ นะครับ
    MB = ร่างกาย
    CPU = หัวใจ
    Ram = สมอง

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

เอาไว้ OC ครับ อิอิ ยิ่งเเพงยิ่งเเรงครับ

Quote Originally Posted by value View Post
    เอาง่ายๆ นะครับ
    MB = ร่างกาย
    CPU = หัวใจ
    Ram = สมอง
    มันต้อง
    m/b = ร่างกาย
    cpu = สมอง
    ram = หัวใจซิครับมันถึงจะถูก อิอิ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

m/b ร่างกาย
    CPU = สมอง ส่วนคำนวณ งับ
    ram = สมองส่วนความจำชั่วคราว
    HDD = สมองส่วนความจำถาวร
    PSU = หัวใจ
    ลำโพง = ปาก
    ไมค์ = หู

ps HDD พัง = อัลไซเมอร์ เหลือแต่ RAM จำได้แต่เรื่องปัจจับัน สั้นๆ เอิ๊ก~
    Last edited by Teardrop; 26 Sep 2007 at 23:27:27.

OverclockZone Member papababa's Avatar

ไก่ทอดชิ้นละ 15 บาทแถวบ้านผมอร่อยกว่า KFC อีกนะเออ

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    m/b ร่างกาย
    PSU = หัวใจ
    ลำโพง = ปาก
    ไมค์ = หู

ps HDD พัง = อัลไซเมอร์ เหลือแต่ RAM จำได้แต่เรื่องปัจจับัน สั้นๆ เอิ๊ก~
    แล้วไม่มี VGA ง่ะ

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

มีสมอง มีปาก หัวใจ แล้ว รูตรูดอยู่ไหน

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

เมนบอร์ดก็เหมือนบ้าน อุปกรณ์ที่ติดตั้งลงไปก็เหมือนเฟอร์นิเจอร์ โปรแกรมซอร์ฟแวร์ก็เหมือนคนที่เข้าไปอยู่ในบ้าน

พ่อบ้านก็น่าจะเป็นวินโดว์หรือ(OS) ลูกๆก็น่าจะเป็นเกมส์ โปรแกรมอื่นๆก็น่าจะเป็นเครื่อญาติหรือคนรับใช้

ส่วนเมียของพ่อบ้าน ก็น่าจะเป็นAtivirus&Atispyware ไดเวอร์ซาวน์การ์ด และอื่นๆนะคับ.. (ควบหลายตำแหน่ง)
    Last edited by hornetpc719; 27 Sep 2007 at 00:42:15.

Quote Originally Posted by GOD-HAND View Post
    มีสมอง มีปาก หัวใจ แล้ว รูตรูดอยู่ไหน
    อยู่ตรงพัดลมระบายอากาศ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

เมนบอร์ด เปรียบเหมือนแก้วเหล้าครับ
    มีมิกเซอร์ครบ มีเหล้าอย่างดี แต่ไม่มีแก้ว ก็แด๊กม่ายด้าย
    .
    .
    .
    ตอนนี้ 1.23 นาฬิกา_มึนนนนนน แจกแดเนี่ยล ครับ ตอนนี้ ใกล้จะแหวะละ

OverclockZone Member ninjanorn's Avatar

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    เมนบอร์ด เปรียบเหมือนแก้วเหล้าครับ
    มีมิกเซอร์ครบ มีเหล้าอย่างดี แต่ไม่มีแก้ว ก็แด๊กม่ายด้าย
    .
    .
    .
    ตอนนี้ 1.23 นาฬิกา_มึนนนนนน แจกแดเนี่ยล ครับ ตอนนี้ ใกล้จะแหวะละ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    m/b ร่างกาย
    PSU = หัวใจ
    ลำโพง = ปาก
    ไมค์ = หู

PSU = หัวใจ
    CPU + Chipset = สมองส่วนกลาง
    RAM + HDD = สมองซีกซ้าย
    VGA + Sound = สมองซีกขวา
    Mainboard = เส้นประสาทสมองส่วนกลาง

OverclockZone Member Trojan's Avatar

Quote Originally Posted by W h | t e View Post
    แล้วไม่มี VGA ง่ะ
    VGA = ดวงตา

OverclockZone Member

อุ อุ ไปกันใหญ่

แล้วตรงใต้สะดืออ่ะ อุ อุ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks