Announcement

Collapse
No announcement yet.

MB ต่างยี่ห้อ กับอัตราการบริโภคไฟที่ต่างกัน ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MB ต่างยี่ห้อ กับอัตราการบริโภคไฟที่ต่างกัน ?

ได้ข้อมูลที่น่าสนใจมาว่า "MB Hi-End อย่าง P5K จะกินไฟมากกว่า MB ทั่วไป"*
    ผมเลยไปหาข้อมูลดู เกี่ยวกับ power consumption ของ chipset ต่างๆ ใน MB ยี่ห้อต่างๆ
    และได้ไปเจอ review ใน Techreport เป็น roundup review ของ MB P35 ยี่ห้อต่างๆ ตามนี้ครับ
    1. Gigabyte GA-P35-DQ6
    2. Abit IP35 Pro
    3. MSI P35 Platinum
    4. Asus P5K Deluxe
    5. Asus P5K3 Deluxe

และมีหัวข้อเกี่ยวกับ power consumption ของแต่ละ MB ด้วย ได้ผลทดสอบที่น่าสนใจครับ
    เลยเอามาให้ดูกันครับ

ก่อนอื่นดู spec ที่ใช้ ทดสอบก่อน

CPU : E6700 2.67GHz
    RAM : P5K3 -> DDR3 at 1066MHz MB อื่น -> DDR2 at 800MHz
    VGA : GeForce 7900 GTX 512MB
    HDD : WD Raptor X 150GB

ทีนี้มาดูผลทดสอบการกินไฟของทั้งระบบเปรียบเทียบกันครับ ข้างล่างนี่เป็นขณะ Idle

อันนี้ ณ ขณะ Load โดยใช้โปรแกรม Cinebench

หมายเหตุ : ค่าที่วัดเป็นค่าการกินไฟของทั้งระบบนะครับ ไม่ใช่แค่ MB
    แต่เพราะว่าตัวแปรอย่างอื่นเกือบเหมือนกันทั้งหมด ต่างกันแค่ MB
    จึงนำมาเปรียบเทียบค่าการกินไฟที่ต่างกันแต่ละ MB ได้ครับ

ข้อสังเกต :

1.) ถ้า MB ที่ให้ ประสิทธิภาพเท่ากัน MB ที่ใช้ไฟน้อยกว่า หมายถึงว่า ดีกว่านะครับ
    เหมือนอย่างที่ กราฟบอก Lower is better

2.) P5K3 ที่ใช้ DDR3 นั้น กลับกินไฟเยอะสุดเลย
    (คือ DDR3 มันใช้ไฟน้อยกว่า DDR2 ซึ่งน่าจะทำให้ การกินไฟรวมน้อยกว่า แต่ว่าผลทดสอบนี้บอกตรงข้าม)

3.) P35-DQ6 ของ Gigabyte และ IP35 Pro ของ Abit กินไฟน้อยที่สุดในกลุ่มเลย

4.) P5K กินไฟ มากกว่า GA-P35-DQ6 ถึง 40 watt @ Idle และ 30 watt @ load
    ทำให้ผมนึกถึงโฆษณาของ Gigabyte ที่บอกว่า MB ตัวเองเย็นกว่า ของ Asus เยอะ
    ผมเริ่มเชื่อว่าอาจจะเป็นจริง

ผมขอสรุปซักเล็กน้อยครับ ว่า Power consumtion นี่เป็นแค่ข้อมูลหนึ่งที่ใช้ประกอบการตัดสินใจในการเลือกซื้อ MB นะครับ
    มันไม่ได้บอกประสิทธิภาพโดยรวมของ MB นะครับ MB ที่กินไฟน้อยกว่า อาจจะดีกว่าในหัวข้อนี้เท่านั้นนะครับ
    ไม่จำเป็นว่าประสิทธิภาพโดยรวม + ความเสถียรจะดีกว่า MB อื่นครับ

Link เต็มๆของ Review อ่านได้จากนี้ครับ
    http://techreport.com/articles.x/12747/16

*ให้ credit คุณ Artemis ด้วยครับ ที่ให้ไอเดียผมไปหาข้อมูลเรื่องนี้

อันนี้มี update ครับ คือ เพิ่มผลทดสอบของ Biostar TP35D2-A7 และ TP35D3-A7 Deluxe

@Idle

@Load

จะเห็นว่า TP35D2-A7 กลายมาเป็น MB ที่กินไฟน้อยที่สุดในกลุ่มด้วย
    และ TP35D3-A7 Deluxe ที่ใช้ DDR3 ก็กินไฟมากกว่า พวกใช้ DD2
    ให้ผลออกมาในทำนองเดียวกันกับ P5K3 Deluxe

Comment

ขอบคุณมากครับ เป็นข้อมูลที่ดีที่เดียว

Comment

แล้วเราจะรู้ได้งัยครับ ว่าตอนนี้บอร์ด ของเรากินไฟเท่าไหร ใครพอรู้บ้างครับ

Comment

หว้า!!!AM2ไม่มี...

Comment

ขอบคุณครับ ข้อมูลดีๆ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูล

Comment

Thx ครับ

แต่สำหรับคนต้องการแรง เรื่องกินไฟไม่ใช่ปัญหา 55+

Comment

Biostar มันแรง...

Comment

คร่าวๆก็คือไม่ต้องกังวลเรื่องวัตต์ของ psu มากนัก
                    เพราะดูจากสเป็กที่เอามาทดสอบแล้ว ...450w full chill chill

Comment

ของยิ่งแรงยิ่งผลาญค่าไฟ เหอๆ

Comment

ยัดลูกเล่นไว้เยอะ ก็ต้องซดไฟมากเป็นกอง

Comment

asus กินกว่าใครเพื่อนเลย อย่างงี้ไม่ได้เบอร์ 5 ประหยัดไฟแหงม

ข้อมูลดีมีประโยชน์ช่วยลดภาวะโลกร้อน

Comment

...ที่ว่าเป็นการกินไปของทั้งระบบนี่หมายถึง CPU, GPU, RAM, Motherboard ใช่ไหมครับ

ดูแล้วรู้สึกมันจะน้อยจังเลยทั้งที่มี 7900GTX อยู่ด้วยแท้ๆ หรือเป็นเพราะCinebech มันไม่ค่อยได้ใช้GPUเต็มกำลังกันนะ?

....ว่าแต่ว่าHDD ปกติมันกินไฟราวๆกี่วัตต์กันครับ?

Comment

Working...
                            X