Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD x2 (กล่องสีเขียวๆ) กับ AMD sempron อันไหนดีกว่ากันคัล

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD x2 (กล่องสีเขียวๆ) กับ AMD sempron อันไหนดีกว่ากันคัล

อยากจะรู้คับ ว่า x2 ก่ะ sempron อันไหนแรงกว่ากันคับ สำหรับเล่นเกม
    ปล. บอกspec เอาไว้เล่นเกม Lost planet ด้วยคับ

X2 แรงกว่าแน่นอน
    Spec Lost Planet แบบ Recommended นะ

CPU : Core 2 Duo / Athlon X2
    Ram : 1GB สำหรับ XP / 2GB สำหรับ Vista
    VGA : DX9 7900GS + / DX10 8600GT+
    HDD : 8GB
    Last edited by W h | t e; 27 Sep 2007, 00:34:42.

Comment

X2 ครับ L2 Cache เยอะกว่า แถมยังเป็น CPU Dual Core ด้วย เพิ่มตังคไม่กี่ร้อย ได้เปรียบกว่าเห็นๆครับ

ต้องการ Spec แล้วงบท่านเท่าไรครับ?

เอางี้ดีกว่า ผมจะบอกคร่าวๆแล้วกันครับ
      -AMD Athlon X2 4000+
      -RAM ซัก 2 GB. ครับ ไม่ควรน้อยกว่านี้
      -VGA อย่างต่ำควรเป็น 7900GS/8600GT+OC ไม่ก็ 2600XT GDDR4/1950XT/PRO ถ้าจะให้ดีก็ 8800GTS 320MB หรือ 2900XT ครับ <<< อันนี้แล้วแต่งบครับ แต่ถ้าใช้รุ่นที่ต่ำกว่านี้ อรรถรสในการเล่นเล่นก็จะลดลงไปเพราะ กระตุก+ภาพไม่สวยเท่าไร

ส่วนอุปกรณ์ตัวอื่นๆก็อยู่ที่งบท่านแล้วครับ

Comment

สเปกแบบผมตามลายเซ็นต์เลย
        Lost Planet ลื่นไหล

Comment

ขอบคุณครับสำรับคำตอบ ผมเพิ่งไปซื้อ X2 กล่องเขียวๆ 4000+ มาน่ะครับ แล้ววันนั้นเพื่อนชวนไปเล่น Dot A ที่ร้านเน็ต ไปพบกับ sempron 3600+ แรม 1 Gb เท่าผมเลย แต่ผมใช้ บอร์ด ASROCK nf6 การ์ดจอ ออนบอร์ดคับ แต่ที่ร้านก็ ออนบอร์ด เหมือนกัน ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมร้านเกมนั้น แรงกว่าของผมอีก เข้าวินโด เร็วมา และก็ เข้าเกม ไว มาก
          ปล ถ้า clock มันจะดีไหมคับ

Comment

Athlon X2 แรงกว่า แต่ Sempron ลากมันกว่า มั๊ง นะ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
              สเปกแบบผมตามลายเซ็นต์เลย
              Lost Planet ลื่นไหล
              ลื่นหัวแตกเลยนะนั่น -.-

Originally posted by suphasin View Post
              ขอบคุณครับสำรับคำตอบ ผมเพิ่งไปซื้อ X2 กล่องเขียวๆ 4000+ มาน่ะครับ แล้ววันนั้นเพื่อนชวนไปเล่น Dot A ที่ร้านเน็ต ไปพบกับ sempron 3600+ แรม 1 Gb เท่าผมเลย แต่ผมใช้ บอร์ด ASROCK nf6 การ์ดจอ ออนบอร์ดคับ แต่ที่ร้านก็ ออนบอร์ด เหมือนกัน ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมร้านเกมนั้น แรงกว่าของผมอีก เข้าวินโด เร็วมา และก็ เข้าเกม ไว มาก
              น่าจะเป็นที่โปรแกรมในเครื่องนะครับ ลองถอดโปรที่ไม่จำเป็นออก ปิดพวก Start up ทั้งหลาย
              อัพ driverเป็นตัวที่เสถียรหน่อย จากสเปคของคุณมันต้องแรงกว่า ล้านเปอเซ็น(ว่าแต่แรมเครื่องท่านเท่าไหรละ)
              Last edited by LigerZero; 27 Sep 2007, 10:17:54.

Comment

Originally posted by suphasin View Post
                ตามหลักX2แรงกว่าแน่นอนครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบปฏิบัติการมากกว่า
                ลองลงwindows ใหม่ดูนะครับ แนะนำลง XP SP2 version originalนะครับ
                ลงversion ปรับแต่งส่วนมากจะมีปัญหาครับ

Comment

ขอบคุณคับ สำหรับคำตอบ แล้วจะลองลง วินโด ใหม่ล่ะกันน่ะคับ

Comment

Working...
                  X