Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามวิธีเลือกซื้อพัดลมครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมไม่น่า ซื้อพัดลม บอก อุณหภูมิ มาเลย เสียงดัง มากๆๆ

Comment

Originally posted by exit View Post
      ลองหาดูที่บ้านหม้อ หรือคลองถม มีพัดลมขนาด8กับ12เซน แบบใช้ปลั๊กไฟ ราคา200-500บาทครับ
      โรงสีข้าวเลยละครับแบบนั้น

Comment

ยอดเยี่ยมมากคับ ความรู้ดีๆ

Comment

ขอเสริมเรื่อง PWM หน่อยนะครับถูกผิดก็ต้องขออภัยด้วยเนื่องจากไม่แน่นเท่าไร

PWM = Pulse Width Modulation การ mod โดยความกว้างของคลื่นพัลส์ฟังแล้วบางคนอาจจะสงสัยว่ามันคืออะไรเลยขออธิบายแบบคร่าวๆ(และเกรียนๆตามสไตล์ผม)

ยกตัวอย่างเช่นจาก CPU จะมี sensor วัดอุณหภูมิแล้วแลงเป็นระดับแรงดันไฟฟ้าแล้วนำมาประมวณผลออกทางหน้าจอให้เราเห้น
          PWM ได้นำมาใช้ควบคุมพัดลมโดยการนำเอาอุณหภูมิมาทำ PWM แล้วเอาผลลัพธ์ที่ได้นั้นไปควบคุมพัดลม
          จากรูปการทำ PWM คือเอาสัญญาณที่ต้องการ Mod (อุณหภูมิ) เข้าวงจรเปรียบเทียบแรงดันโดยมีสัญญาณอ้างอิงเป้นรูปฟันเลื่อย เมื่อสัญญาณอุณหภูมิสูงกว่าสัญญาณอ้างอิงก็จำให้ผลลัพธ์ออกเป็น High แต่เมื่อค่าสัญญาณอ้างอิงเพิ่มขึ้นทำให้ค่าสัญญาณอุณห๓มิมีค่าที่ต่ำกว่า สัญญาณอ้างอิงทำให้ผลลัพธ์ออกมาเป้น LOw
          ผลลัพธ์ที่ได้จะเป็นสัญญาณ พัลส์ ที่มีความกว้างแปรผันตรงกับ อุณหภูมิ โดยการทำงานของพัดลมจะดูจากค่า Duty Cycle
          การหาค่า Duty cycle คือ (Tp/T)*100 หรือ [Tp/(Tp+Tn)]*100
          ค่า Duty Cycle ที่ได้มาจะเป็น % ซึ่งเป็น % การควบคุมการทำงานของ Max speed ของพัดลม Cpu นั่นเอง ซึ่งหากอุณหภูมิยิ่งสูงพัดลมก็ยิ่งแรงครับ

ปล.วาดรูปเองครับต้องขออภัยที่ไม่สวย
          Attached Files

Comment

Originally posted by Maeda_Taison View Post
            ผมก็ยังใช้ P4 อยู่ครับ ดูไว้ 2 ตัวอ่ะ ของ Zalman CNPS-9500 LED กับตัว 9500A (ยังไม่รู้เลยว่ามันต่างกันตรงไหน - -') เห็นในเว็บของเจไดกับทีเคมีอย่างละร้านอ่ะ

ใครไปพันทิพย์ฝากเดินดูหน่อยนะครับว่ามีของไม๊ ถามให้เลยก็ได้ เด๊วจะดูอย่างเดียว จะซื้ออยู่เหมือนกัน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.อย่าลืมดูว่ามันใส่กะบอร์ดได้ป่าวด้วยนะ ซื้อตัว Fatal1ty มาเมื่อปีที่แล้ว ใส่ไม่ได้ซะงั้นติดคาปา -*- เซ็งจิต
            ผมใช้อยู่คับ ตัวนี้ "CNPS9500A LED" ซื้อจากร้าน TK com

Comment

ถ้าหากจะดีื V8,V10เลยครับ ถ้าเคลมีพื้นที่นะครับ

Comment

ของผมใส่พัดลมใสมีไฟของ kingcooler

Comment

ความคิดเห็นผมนะครับ ไม่รู้เข้าใจถูกไหม ผมเป็นคนนึงที่ ซื้อแบบ เอามาโมเองนะครับ
                  พัดลมที่ผมซื้อ ไม่คิดขนาดนะครัย ผมดูที่ การกินกระแส ก็คนที่มีหน่วยเป็น A นะครับ
                  เช่น DC 12v 0.30 A จะแรงกว่า DC 12v 0.22 A นะครับ
                  ท่านใดทราบว่าผิดถูก บอกด้วย อิ

Comment

Hatari เท่านั้น 55+

Comment

เอ้า เพิ่มหน่อยละกัน
                      จริงๆ เวลาเลือกซื้อพัดลม ค่า CFM ก็สำคัญอยู่ เนื่องจากเป็นตัวบ่งบอกถึงปริมาณลมที่ที่พัดลมทำได้ต่อเวลา

แต่จริงๆแล้วพัดลม ที่ CFM มาก ก็ไม่ใช่ว่าจะดีที่สุดเสมอไป
                      โดยเฉพาะเมือใช้กับ heatsink ที่มีความถี่ของ fin สูง หรือแบบใดก็ที่ต้านการไหลของอากาศมาก
                      จุดนี้เองที่ Air pressure เข้ามามีบทบาท
                      เพราะหาก air pressureน้อยมากๆ หมายความว่าหากมีอะไรกีดขวางการไหลของอากาศ พัดลมแทบจะไม่สมารถเป่าลมให้ไหลผ่านได้เลย ถึงแม้เลข CFM จะดูมากก็ตาม
                      คือพัดลมก็หมุนไปเรื่อย แต่อากาศที่ไหลผ่าน fin กลับมีน้อย และช้ากว่าที่ควรจะเป็น

พัดลม Axial fan นั้นมีข้อด้อยเรื่อง air pressure อยู่แล้วเมื่อเทียบกับพัดลมแบบ Centrifugal fan
                      แต่มีข้อดีคือ air volume ทำได้ดีกว่า Centrifugal fan

ดังนั้น เวลาซื้อพัดลม หากเอาไปใช้กับ sink ที่ต้านการไหลของอากาศมากๆ ให้ดูค่า air pressure ด้วยก็ดีครับ

Comment

Originally posted by Snake View Post
                        เอ้า เพิ่มหน่อยละกัน
                        จริงๆ เวลาเลือกซื้อพัดลม ค่า CFM ก็สำคัญอยู่ เนื่องจากเป็นตัวบ่งบอกถึงปริมาณลมที่ที่พัดลมทำได้ต่อเวลา

แต่จริงๆแล้วพัดลม ที่ CFM มาก ก็ไม่ใช่ว่าจะดีที่สุดเสมอไป
                        โดยเฉพาะเมือใช้กับ heatsink ที่มีความถี่ของ fin สูง หรือแบบใดก็ที่ต้านการไหลของอากาศมาก
                        จุดนี้เองที่ Air pressure เข้ามามีบทบาท
                        เพราะหาก air pressureน้อยมากๆ หมายความว่าหากมีอะไรกีดขวางการไหลของอากาศ พัดลมแทบจะไม่สมารถเป่าลมให้ไหลผ่านได้เลย ถึงแม้เลข CFM จะดูมากก็ตาม
                        คือพัดลมก็หมุนไปเรื่อย แต่อากาศที่ไหลผ่าน fin กลับมีน้อย และช้ากว่าที่ควรจะเป็น

พัดลม Axial fan นั้นมีข้อด้อยเรื่อง air pressure อยู่แล้วเมื่อเทียบกับพัดลมแบบ Centrifugal fan
                        แต่มีข้อดีคือ air volume ทำได้ดีกว่า Centrifugal fan

ดังนั้น เวลาซื้อพัดลม หากเอาไปใช้กับ sink ที่ต้านการไหลของอากาศมากๆ ให้ดูค่า air pressure ด้วยก็ดีครับ
                        ปกติผมเน้น cfmสูง กินไฟต่ำ เสียงเบา มองข้าม air pressure เลยไม่รูว่ามันคืออะไร ความใหม่ๆขอบคุณครับ

Comment

เลือกตัวที่สายไม่ขาด (ควรเทสก่อนซื้อ)

เผ่น

Comment

ได้ความรู้เพิ่มได้อีก....ขอบคุณ

Comment

มาแวะดูครับ พอดีจะไปซื้อ มาแต่งเคสสักหน่อย (พึ่งเอาเคสไปเจาะรูมา ร้อนเหลือเกิน)
                              ผมหนับหนุน 12CM ครับ ใหญ่ดีฮ่าๆๆ ส่วนความแรงเท่าไหร่นั้น แล้วแต่ว่าเคสท่านน ระบายดีแค่ไหนครับ ถ้าเกิดเอาแรงๆมา แต่เคส ระบายไม่ดีนะครับ มันก็ไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ครับ สู้ซื้อเบาๆแต่หลายตัวมาช่วยกันขับดีกว่าอีกครับ^^

Comment

ถ้าตัวไหนดังมาก ก็ควรแงะพัดลมมาหยอดจาระบี หรือน้ำมันหล่อลื่น อาจช่วยได้บ้าง
                                หรือตัดต่อสายไฟใหม่ให้เป็น 5v หรือ 7v รอบจะน้อยลง เงียบลงแต่ความแรงลมจะลดลง ผิดพลาดขออภัย
                                ลองไปดูบอร์ดโชว์ลาวของท่านเอกซิ มีหมด

Comment

Working...
                                X