Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามวิธีเลือกซื้อพัดลมครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามวิธีเลือกซื้อพัดลมครับ

คืออยากรู้ว่าจะดูพัดลมทีพัดแรงแรงอ่ะครับ ดูจากตรงไหน
    แล้วยี่ห้อไหนดีครับ
    อีกอย่างปลั๊กที่PSUมันเอาไว้เสียบพัดลมนี่
    จ่ายไฟ12v.ใช่มั๊ยอ่าครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ดูตัวที่กินกระแสสูงๆครับ รับรองแรงสะใจ.

Comment

ตอนแรกก็ดูก่อนว่าต้องใช้ size ไหน :P (80, 90, 120mm หรืออื่นๆ) ความแรงดูที่ AirFlow เลยคับ (หน่วยเป็น CFM) ยิ่งเยอะ ยิ่งมีลมวิ่งผ่านหน้าพัดลมมาก ยิ่งแรง ยังมีรายละเอียดอย่างอื่นที่น่าจะดูไว้ก็คือ
      ->fanspeed (หน่วยเป็น rpm) ยิ่งเยอะยิ่งหมุนเร็ว แต่ไม่ได้แปลว่าจะแรงกว่าตัวที่ rpm น้อยกว่านะคับ เพราะพัดลมที่ใบพัดใหญ่กว่า (มีพื้นที่หน้าตัดมากกว่า มักจะกวาดลมได้เยอะกว่าคับ) ถ้าได้ตัวที่ rpm น้อยกว่า แต่ cfm เท่ากัน จะเสียงเบากว่าคับ
      ->Noise (หน่วยเป็น dBA) ยิ่งเยอะ เสียงยิ่งดังคับ 20 dBA ก็ชิวๆ แต่ถ้าทะลุ 35 นี่ เกินทน :P (ถ้าตั้งไว้ใกล้ตัวนะ)

อย่างอื่นก็ไม่มีอะไรมากคับ ใช้ความชอบเลือกเอาเป็นหลัก ยี่ห้อที่น่าสนก็เป็น ThermalTake (Tt) กะ SilverStone (Ss) สำหรับ Tt อยากแรง ให้ดูตระกูล Smart Case Fan คับ แต่ถ้าอยากให้ลมหมุนเวียนดี ใช้ SilentCat ดีกว่า เงียบกว่าด้วย ถึงมันจะไม่เงียบจนน่าประทับใจก็เหอะ ส่วน SS เคยเห็นอยู่ 2 แบบเอง (Fm81 กะ Fm121) เป็นแบบปรับรอบได้ อันนี้แรงกว่า แล้วก็เงียบกว่า Tt แต่มีแค่สีขาวนะคับ (จริงๆ Tt มันก็มีแต่ BlueLed กะ สีดำ-ส้ม ที่ปรับรอบได้ )

หัวเสียบพัดลม ใช้ 12v. คับ

ปล. ติดแรงทั้งเครื่อง ไม่ค่อยเห็นผลนะคับ focus เฉพาะจุดสำคัญดีกว่า :P

Comment

cfm = cubic foot per minute = ฟุต x ฟุต x ฟุต ต่อ 1 นาที่
        เป็นการว้ดอัตราการไหลของอากาศ

rpm ย่อมาจาก Revolutions per minute คือ อัตราเร็วรอบต่อนาที นิยมใช้เป็นหน่วยวัดอัตราการหมุนของเครื่องยนต์และมอเตอร์

dBA(decibel) หน่วยวัดระดับความดังของเสียง

เสริมหน่วยให้คับ^^เผื่อบางคนไม่รู้ความหมายที่แท้จริง

Comment

โอ้เยี่ยมคับ ผมคนนึงหละ ที่จำตัวเต็มของ CFM ไม่ได้ (พึ่งจะรู้จักเมื่อ 2-3 เดือนก่อนเอง)

Comment

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยฮะ ขอบคุงคับ

Comment

แล้ว PWM คืออะไรครับ

Comment

PWM - Pulse Wave Modulation มันเป็นการแปลงรูปคลื่นของการจ่ายพลังงานให้กะตัวพัดลมอะคับ รายละเอียดผมไม่รู้อะับ :$ (รอผู้รู้มาอธิบายต่อ) แต่ข้อดีของมัน ก็คือทำให้พัดลมทำงานเงียบกว่าปกติคับ แต่แน่นอนว่าจุดที่ต่อ ต้องเป็น 4pin นะคับ ถ้าเป็น 3pin แบบทั่วไป ก็จะใช้ PWM ไม่ได้

Comment

จดๆ^^

Comment

- ค่าแรงลม CFM มาก
                    - fanspeed RPM มาก
                    - กระแสไฟ เช่น 0.35 A

Comment

ความเห็น 3 อธิบายได้ดีนะ...

Comment

แล้วราคาประมารเราเท่าไครับ

Comment

PWM = Pulse Width Modulation เป็นการนำคลื่นแบบ pulse ให้มี series ของคลื่น แบบ sine wave
                          ซึ่งการนำมาใช้กับพัดลมรุ่นใหม่แบบ 4 pin ก็คือ ขาที่ 4 จะเป็นตัวควบคุมจำนวน pulse ที่จ่ายให้กับตัวพัดลม ให้น้อยลง ก็คือการลดรอบลง ทำให้พัดลมทำงานที่รอบน้อยลง มันก็จะเงียบขึ้น ซึ่งจะใช้อุณหภูมิ เป็นตัวแปรสำหรับการปรับรอบโดยตรงครับ เช่นพัดลมของ CPU แบบ 4 pin ก็จะใช้อุณหภูมิของ CPU เป็นตัวควบคุมให้รอบของพัดลมของพัดลมเป็นปกติ หรือลดลง โดยการปรับแบบ PWM นั่นเอง
                          รายละเอียด PWM ดูได้ตามนี้ครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Pulse-width_modulation

Comment

โอ่ เอากันขนาดนี้เลย

ของผมแค่ดูลาย สวยก้อจัดเลยครับ

ลายมันจะไม่เหมือนกันนะครับ แต่ล่ะยี้ห้อลองดูดีๆ

Comment

Originally posted by TeenTeen View Post
                              แล้วราคาประมารเราเท่าไครับ
                              เรื่องราคานี่ เคยเห็นอยู่ี 3 แบบอะคับ ยิ่งแรงยิ่งแพง (ส่วนใหญ่จะเป็นพวกที่มีตัวปรับรอบติดมาด้วย) ยิ่งเงียบยิ่งแพง ยิ่งสวยยิ่งแพง (อันนี้แพงที่สุดแล้ว 55) แต่ขอไม่พูดถึงเรื่องตัวเลขดีกว่าคับ :P ช่วงมันกว้าง ขึ้นอยู่กับยี่ห้อ และร้านที่ขายด้วย ( ตัวที่ดีหน่อย ก็ราคา 350+ )
                              Last edited by live; 23 Oct 2007, 14:19:55.

Comment

Working...
                              X