Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมจะ OC แล้วเปิดใช้งานแบบ 24ชม. / 7วัน แล้ว...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมจะ OC แล้วเปิดใช้งานแบบ 24ชม. / 7วัน แล้ว...

ถ้าผมจะ OC แล้วเปิดใช้งานแบบ 24ชม. / 7วัน แล้ว...

อยากจะขอรบกวนถามเพื่อนๆนิดนึงครับว่า...

จะเป็นผลเสียอะไรกับ อุปกรณ์ต่างภายในเครื่องไหมครับ...

บอร์ดจะไปเร็วครับ ถ้าไม่เป็นsolid Cนะ และค่อนข้างเปลืองไฟครับ แน่นอนฟังธง!!

Comment

ผมก็เล่น E6750 ที่ 3.92 แบบ 24/7 อยู่ครับ ไฟ 1.53

Comment

Originally posted by newsgau View Post
        ผมก็เล่น E6750 ที่ 3.92 แบบ 24/7 อยู่ครับ ไฟ 1.53
        รอดูผลจากท่าน newsgau คับ

ล้อเล่นครับ ... ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหามากมายอะไร ผมเคยอ่านในเวบนอก เยอะแยะที่เปิดแบบ 24/7 และ OC กันเกือบสุดๆ อายุการใช้งาน CPU มัน 5 - 7 ปีขึ้นไป มันอยู่ที่ HEAT ครับ ความร้อน !!! ถ้าระบายดีๆ คุมอุณหภูมิให้ได้ในระดับพอเหมาะ อายุการใช้งานแทบไม่ต่างกับไม่ OC เท่าไร

การ OC ไม่มีผลกับอายุการใช้งานมากอย่างที่คิดหรอกครับ (หมายถึง CPU เน้อ)
        Last edited by mercadix; 27 Sep 2007, 20:28:56.

sigpic

Comment

ของท่าน newsgau ที่บอกว่า...

อุณหภูมิ อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
          Last edited by Taknaluck; 27 Sep 2007, 23:25:31.

Comment

ไม่มีปันหาอะไรหรอกครับ ผมก็ใช้อยู่7/11
            น่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ก่อนคอมจะพังด้วยซ้ำอะ

Comment

พยายามดูแลเรื่องความร้อนให้ดีครับมันจะอยู่กับท่านได้นานครับ

Comment

Originally posted by Taknaluck View Post
                ของท่าน newsgau ที่บอกว่า...

อุณหภูมิ อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
                idle 29 full 40 กว่าๆ

Comment

Originally posted by newsgau View Post
                  idle 29 full 40 กว่าๆ
                  ใน Core Temp ตัว Tjuction เป็น 85 หรือ 100 ครับ

ถ้า 85 ต้องบวกไปอีก 15 c. ครับ ซึ่ง Idle จะเท่ากับ 44 c. ครับ

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
                    ใน Core Temp ตัว Tjuction เป็น 85 หรือ 100 ครับ

ถ้า 85 ต้องบวกไปอีก 15 c. ครับ ซึ่ง Idle จะเท่ากับ 44 c. ครับ
                    ใน coreTemp ผมแจ้ง 17-18 เอง

Comment

ใน coreTemp ผมแจ้ง 17-18 เอง
                      ท่านคิดว่าเป็นไปได้มั้ยละครับ ที่ Overclock สะบั้นหั่นแหลกแล้ว Core Temp เย็นกว่า Ambient Temp แบบเว่อร์ๆ

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
                        ท่านคิดว่าเป็นไปได้มั้ยละครับ ที่ Overclock สะบั้นหั่นแหลกแล้ว Core Temp เย็นกว่า Ambient Temp แบบเว่อร์ๆ
                        ตอนใช้แรกๆผมเองก็ไม่อยากเชื่อครับ แต่ผมว่ามันเย็นตามนั้นจริงๆนะท่านเพราะผมก็ใช้ e6750 อยู่เหมือนกันครับและซิงค์ที่ผมใช้คือ andy ตัวเดิมที่ใช้กับ PD945 ตอนสมัยที่ใช้ PD นั้นซิงค์ร้อนจี๋เลยครับเวลา Fulloads 58-60 แต่กับ e6750 แล้วนั้นเวลา Fulloads ซิงค์นั้นยังแค่อุ่นๆเท่านั้นเองครับดูอุณหภูมิที่แจ้งก็ประมาณ 44-46 ซึ่งก็ประมาณ idle สมัยใช้ PD ครับ

Comment

ผมก็ไม่ได้คิดว่ามันเย็นขนาดนั้นแหละ ถ้าตามสูตรที่คุณบอก +15 ก็ได้ประมาณ 32-33 ก็ไม่ได้***งจาก 29-30 เท่าไหร่ คงไม่ถึงกับต้องซีเรียสมากหรอก เอาเวลาคิดถึงเรื่องคล๊อกให้แรงกว่าเดิีมดีกว่า

Comment

core temp ใช้กับเครื่องผมแล้วมันมั่วอ่ะครับ Idel แกนซิ้งค์ยังไม่ร้อนเลย มันบอก 77 แต่ Everest บอก 31

ยังไงไม่รู้เหมือนกัน สงสัยไปกับกิ๊กกะบ๊วยไม่ได้ล่ะมั้ง

Comment

OC หนักๆ ระวังมันช้ำในตายนะครับ อิอิ

Comment

Working...
                              X