Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ Q6600 แปลงไฟล์ cpu วิ่งเกือบ 100 % +++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อันนี้ของผมแปลงไฟล์หนังจากดีวีดียัดลงไอพอดครับ
    ใช้เวลา 27นาทีกว่าๆ
    แต่ผมเปิดโปรแกรมอื่นๆใช้งานได้อีกเพียบเลย มันใช้ซีพียูไปแค่ ห้าสิบกว่าเปอร์เซ็นต์

Comment

ลองใช้ DVD Rebuilder Pro+CCE นะครับแล้วจะเห็นความแตกต่าง ระหว่าง 4 core กับ 2 Core

Comment

DVD Rebuilder มันคืออะไรหว่า

Comment

cpu Q6600 Go
          มันคือรุ่นอะไรหรอครับ

Comment

วันศุกร์ ยก Mainboard ไปเคลมที่ร้าน เค้าเชียร์ให้ผมซื่อ Quard-Core หิหิ ดีว่าผมไม่บ้าจี้ไปซื้อมานะน้อ ขนาด Mainboard ที่เปลี่ยนใหม่ ยังเป็น P5K-SE เลย ขนาดว่าซื้อ P5K-Premium Delux Wifi-AP ได้สบาย ๆ

Comment

... โปรแกรม Rip ใช้เวลาน้อยกว่า โปรแกรมเขียนจากไฟล์ dat,Avi,mov,wmv ---> DVD ยิ่ง AVI แปลงเป็น DVD จะใช้เวลามากกว่าอยู่แล้วเพราะ มันต้อง Compress ไฟล์ถึง 4 ไฟล์ จากไฟล์ที่มีการบีบอัดมาเป็น xvid 1 รอบ โปรแกรมแปลงไฟล์ AVI ถึง 4 ไฟล์เป็น Video_TS ใช้เวลา นานกว่า จาก DVD ไป MP4 เพราะใช้ไฟล์ ๆ เดียว และอีกอย่างหากใช้วิสต้ามันดึง CPU ออกมา 100% อยู่แล้ว ในขณะที่ XP ดึงออกมาเพียง 65 -70 เท่านั้น ฉะนั้นมันวิ่ง 100 ไม่แปลกคะ ยิ่งให้ใช้ 4 คอร์บน XP*(แ้ก้ไข) จะวิ่ง 50 50 50 50 ประมาณนี้ และที่มันใช้เวลาเท่ากันเพราะมันต้อง แบ่งเขียนไฟล์ VOB หากลองเอาไปเขียนเป็น MP4 ลองเปรียบเทียบดู เร้วกว่ากันไหมคะ แล้วอีกอย่างตอนใช้ E6750 OC รึเปล่าคะ

DVD Rebuilder เป็นโปรแกรมแปลง DVD9 เป็น DVD5 คะ
              Last edited by Artemis; 1 Oct 2007, 07:37:03.

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                ... โปรแกรม Rip ใช้เวลาน้อยกว่า โปรแกรมเขียนจากไฟล์ dat,Avi,mov,wmv ---> DVD ยิ่ง AVI แปลงเป็น DVD จะใช้เวลามากกว่าอยู่แล้วเพราะ มันต้อง Compress ไฟลืถึง 4 ไฟล์ จากไฟล์ที่มีการบีบอัดมาเป็น xvid 1 รอบ โปแกรมแปลงไฟล์ AVI ถึง 4 ไฟล์เป็น Video_TS ใช้เวลา นานกว่า จาก DVD ไป MP4 เพราะใช้ไฟล์ ๆ เดียว และอีกอย่างหากใช้วิสต้ามันดึง CPU ออกมา 100% อยู่แล้ว ในขณะที่ XP ดึงออกมาเพียง 65 -70 เท่านั้น ฉะนั้นมันวิ่ง 100 ไม่แปลกคะ ยิ่งให้ใช้ 4 คอร์บน Vista จะวิ่ง 50 50 50 50 ประมาณนี้ และที่มันใช้เวลาเท่ากันเพราะมันต้องเขียนไฟล์ VOB หากลองเอาไปเขียนเป็น MP4 ลองเปรียบเทียบดู เร้วกว่ากันไหมคะ แล้วอีกอย่างตอนใช้ E6750 OC รึเปล่าคะ

DVD Rebuilder เป็นโปรแกรมแปลง DVD9 เป็น DVD5 คะ
                ตามนี้เรย ผมก้อเป็นนะ แปลง V2D บ่อยๆกับแปลง DVD>>AVI จะรู้ถึงความแตกต่างระหว่างการกิน CPU อะ แปลงไฟล์เป็น DVD นี่สุดๆจิง ดึงไปแทบ 100% -*-

Comment

ผมงง จังครับคุณ Artemis ที่คุณพิม rep 21 อะ

พอดีผมกำลังจะซื้อคอมให้น้องเอามา้ใช้งานแปลงไฟล์วีดีโอซะด้วย
                  http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=100495
                  --------------------------
                  อ่านของคุณ Armetis แล้วก็งงๆ ครับ
                  สรุปว่าโปรแกรมมันไม่ดีใช่มั้ย
                  จขกท ก็ลองเปลี่ยนโปรแกรมดูครับ (แต่ใช้ไฟล์เดิม)
                  ลองเยอะๆครับ q6600 มันเหมาะกับงานแบบนี้
                  น่าจะมีข้อสรุปโดยเร็วขึ้นถ้าได้ลองแปลงหลายๆแบบ น่ะครับ

ส่วนแปลง DVD9 เป็น DVD5 ผมใช้ DVD Shrink ครับเร็วมากไม่ถึง20 นาทีเลยครับ
                  เครื่องก็เก่าครับคือ
                  WinXP
                  XP 2000+
                  Kingston 512/400
                  asus a7v600x
                  xfx gf6200

แล้วก็สงสัยอีกข้อ
                  q6600 เนี่ยมัน 4 คอร์แท้ๆเลยใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by kengz View Post
                    ผมงง จังครับคุณ Artemis ที่คุณพิม rep 21 อะ

พอดีผมกำลังจะซื้อคอมให้น้องเอามา้ใช้งานแปลงไฟล์วีดีโอซะด้วย
                    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=100495
                    อ่านของคุณ Armetis แล้วก็งงๆ ครับ
                    จขกท ก็ลองเปลี่ยนโปรแกรมดูครับ (แต่ใช้ไฟล์เดิม)
                    ลองเยอะๆครับ q6600 มันเหมาะกับงานแบบนี้
                    น่าจะมีข้อสรุปโดยเร็วขึ้นถ้าได้ลองแปลงหลายๆแบบ น่ะครับ

ส่วนแปลง DVD9 เป็น DVD5 ผมใช้ DVD Shrink ครับเร็วมากไม่ถึง20 นาทีเลยครับ
                    WinXP
                    XP 2000+
                    xfx gf6200

q6600 เนี่ยมัน 4 คอร์แท้ๆเลยใช่มั้ยครับ
                    ถ้างง จะอธิบายใหม่ ถ้าสนใจแท้ไม่แท้ ก็ไม่ต้องซื้อคะ ของแบบนี้ไม่ลองไม่รู้
                    ... โปรแกรม Rip ใช้เวลาน้อยกว่า โปรแกรมเขียนจากไฟล์ dat,Avi,mov,wmv ---> DVD

หมายถึง โปรแกรมที่ลดคุณภาพ ภาพลงจะทำงานได้เร้วกว่า

ยิ่ง AVI แปลงเป็น DVD จะใช้เวลามากกว่าอยู่แล้วเพราะ มันต้อง Compress ไฟล์ถึง 4 ไฟล์ จากไฟล์ที่มีการบีบอัดมาเป็น xvid 1 รอบ โปรแกรมแปลงไฟล์ AVI ถึง 4 ไฟล์เป็น Video_TS ใช้เวลา นานกว่า จาก DVD ไป MP4 เพราะใช้ไฟล์ ๆ เดียว

หมายความว่า การทำ DVD ที่ แหล่งไฟล์มาเป็น AVI ต้องทำการ Recodec ก่อนและขยายภาพให้ได้ตามสัดส่วนของ DVD มันจะใช้เวลานานมากกว่า การบีบอัดภาพให้เล็กลง

และอีกอย่างหากใช้วิสต้ามันดึง CPU ออกมา 100% อยู่แล้ว ในขณะที่ XP ดึงออกมาเพียง 65 -70 เท่านั้น ฉะนั้นมันวิ่ง 100 ไม่แปลกคะ ยิ่งให้ใช้ 4 คอร์บน XP*(แ้ก้ไข) จะวิ่ง 50 50 50 50 ประมาณนี้ และที่มันใช้เวลาเท่ากันเพราะมันต้อง แบ่งเขียนไฟล์ VOB หากลองเอาไปเขียนเป็น MP4 ลองเปรียบเทียบดู เร้วกว่ากันไหมคะ แล้วอีกอย่างตอนใช้ E6750 OC รึเปล่าคะ

ศัพท์ เทคนิคเยอะ กับการเขียนติดกันอาจทำให้งงไปบ้างก็ขอโทษด้วยนะคะ

ส่วน DVD Shrink ลองเปิดไอ้นี่ด้วยสิคะ Enable overlapped I/O มันจะเห็นความต่างมากมายหากใช้ CPU ที่ต่างกัน

Comment

Originally posted by kengz View Post

WinXP
                      XP 2000+
                      xfx gf6200

4 ห้วหล่อกๆครับไม่ใช่ของแท้ครับ

Comment

พอจะเข้าใจขึ้นมาบ้างครับ ขอบคุณมากครับคุณ Armetis
                        ขอบคุณคุณ apichate ด้วยครับ

นิดนึงครับ
                        คืองี้ครับคุณ Armetis
                        ไอ้ 50 50 50 50 บน xp (ไม่สนว่าคอร์หลอกหรือคอร์จริง)
                        แบบนี้ถ้ามองเป็น 1 CPU
                        ก้จะเป็น 200% (มาจาก 50x4) ก็คือวิ่งเต็มจนขยับเมาส์ได้อย่างเีดียว

แต่ถ้าเป็นวิสต้าซึ่ง Manage ได้ดีกว่า+โปรแกรมแปลงไฟล์วีดีโอที่ Support 4 core จริงๆ
                        จะ 50 50 50 50 เหมือนกันมั้ย โดยที่ระบบทุกอย่างเหมือนเดิมเปลี่ยนแค่ software
                        เป็นไปได้มั้ยมันจะวิ่ง
                        100 100 100 100 แล้ว ก็เป็น 400% (มาจาก 100% ทุกหัวทั้ง 4 หัว) ขยับเมาส์ได้อย่างเดียวเช่นกัน
                        ซึ่งเร็วกว่า XP ถึง 2 เท่า (เอาแบบวิ่งเต็มสุด ๆ เต็มกันจน Supra +2J โดนทิ้งเป็นทุ่ง)

อันนี้่ผมเขียนมาจากความเข้าใจตัวเอง จะูถูกมั้ยนะ เอาข้อความของคุณ armetis มาปรับแต่ง (username พิมยากจริงนะ)
                        ปริศนาที่ยังทิ้งไว้คือ
                        มันน่าจะใช้เวลาในการแปลงน้อยกว่านี้ เมื่อเปลี่ยนระบบมาแล้ว
                        ผมเลยคิดไปเอง
                        ว่า q6600 มันเป็น 4 คอร์หลอกตามที่คุณ apichate บอก
                        ประสิทธิภาพอาจไม่เต็มมั้ง

แต่ก็นั่นแหละเป็นแค่ปัจจัย
                        ยังมีปัจจัยอื่นๆอีก RAM+Chipset+OS+Software

------------------------------

ถามว่าสนมั้ยว่า 4 คอร์แท้ไม่แท้
                        ตอบตรงๆว่า สน นะ
                        เพราะ Intel เคยทำให้ผมติดใจตอน 2Core หลอกมาแล้ว(มันแรงไม่สะใจเลย ในตอนนั้นคาดหวังความแรงไว้มาก)
                        ขอบคุณคุณ armetis username พิมยาก
                        กับคุณ apichate มากครับ

Comment

ทำไมคนอื่น พิมพ์ง่ายละเนี่ย Art - e - mis ไม่เห็นยากเลย

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                            ทำไมคนอื่น พิมพ์ง่ายละเนี่ย Art - e - mis ไม่เห็นยากเลย
                            ไม่นอนอีกหรอครับ นอนดึกจัง

Comment

Originally posted by apichate View Post
                              ไม่นอนอีกหรอครับ นอนดึกจัง

Comment

อ๋อ
                                มันอ่านว่า
                                อาร์ท อี มิส หรอกหรอ

ผมอ่าน
                                อาร์ เท มิส < เป็นเสียงไปทางเทพเจ้าฝั่งโรมัน หรืออะไรเทือกๆนั้นแหละ
                                ก็เลยพิมยากเพราะชอบไปนึกว่า Art ไง
                                สรุปพิมไม่ยากก็ได้วะครับ - -ว

คุณ apichate ใช้ bigwater เป็นไงมั่งครับ
                                ให้ตายสิผมไม่น่าเล่นบอร์ดนี้เลย เล่นแล้วอยาก OC ไปกับเขาด้วย 55555555
                                เลยมามองชุดระบายความร้อนด้วย น้ำ อะ
                                อยากรู้ อยากลอง อยากแรง
                                แต่ใจลึกๆก็กลัวคอมพัง

แหงะ นอกประเด็นไปเรื่อย ขอโทษด้วยนะคร๊าบ

ยังไงก็
                                ขอบคุณนะครับทุกท่าน

Comment

Working...
                                X