Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามเรื่อง DVD-RW ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามเรื่อง DVD-RW ครับ

ผมใช้ DVD-RW Asus 1608 น่ะครับซื้อมาได้ประมาณปีกว่าละครับ
    ก็ใช้ธรรมดาครับแต่ส่วนมากจะเอาไว้ดูหนัง V2D ตอนนี้ปัญหามันคือเวลาเบิร์นแผ่นน่ะครับ
    ตอนเบิร์นเป็น VCD Karaoke แล้วลองเอามาเปิดที่เครื่องเล่น VCD อาการมันคือ
    ปากคนที่ร้องเพลงน่ะครับมันจะร้องไปก่อนเสียงเอาไปเปิดที่เครื่องเล่นของคนอื่นก็เป็น
    แล้วถ้าเบิร์นเป็น CD มันจะกระตุกอ่ะครับหนังก็กระตุก ไม่รู้ว่ามันเป็นที่อะไร
    เวลาเอามาเปิดที่เจ้าตัว RW หรือเอามาเปิดกับคอมพิวเตอร์
    มันไม่เป็นอะไรเลยครับ ผมไม่รู้ว่าเครื่องเล่น VCD หรือ DVD-RW ของผมเริ่มมีปัญหากันแน่
    มันจะมีวิธีเช็คมั๊ยครับ

ใช้โปรมแกรมอะไรเบิร์นละลองลงใหม่

Comment

เครื่อง VCD ส่วนใหญ่ก็แบบนี้แหละครับอ่านแผ่นที่ไรท์จากคอมก็มีออกอาการ

เคยมีคนบอกว่าไรท์Xต่ำสุดแล้วจะหาย แต่ผมเอามาใช้กับไอ้เครื่อง VCD โบราณของผม มันก็ไม่หายอยู่ดี เป็นที่เครื่องเล่น VCD ครับ

Comment

......
        Last edited by visionseeker; 9 Jul 2009, 15:23:01.

Comment

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ อัพเฟริ์มแวร์ยังงัยครับ

Comment

อยากจะลองอัพเฟิร์มแวร์ดูสักครั้ง ไม่รู้ทำยังงัย

Comment

Originally posted by elephanter View Post
              ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ อัพเฟริ์มแวร์ยังงัยครับ

http://support.asus.com/download/dow...Language=en-us

ช่อง select product เลือก optical storage

ช่อง select series เลือก DVD-RW

ช่อง select models เลือกรุ่นที่ใช้

กด search

ต่อไปเลือกดาวน์โหลด (แนะนำ 1.59 ตัวล่าสุด) firmware ให้ตรงกับเวอร์ชั่นของวินโดวส์ที่คุณใช้

โหลดเสร็จให้แตกไฟล์ zip ไว้ในโฟล์เดอร์อะไรก็ได้ที่สะดวก จะได้ 3 ไฟล์ รันไฟล์ .exe

รอดำเนินการซักครุ่ จนขึ้น complete (หรือ finish หรือ success อะไรซักอย่างนี่แหละ อัพครั้งเดียว นานแล้ว จำไม่ได้ -*-) เท่านี้ก็เรียบร้อย

วิธีเช็ค ให้ เช็คในโปรแกรม นีโร่ โดยเลือกหัวข้อ extra --> ทดสอบคามเร็วไดร์ฟ โปรแกรมจะโชว์ เวอร์ชั่นเฟิร์มแวร์ของ ไดร์ฟ

**ข้อควรระวัง ควรต่อ ยูพีเอส ขณะ ทำการอัพเฟิร์มแวร์ เพื่อป้องกันไฟตก (แต่ตอนอัพผมไม่ได้ต่อ เพราะใช้เวลา แป๊บเดียว -*-)
              **อัพ เวอร์ชั่นใหม่แล้ว กลับไปใช้เวอร์ชั่นเก่าไม่ได้
              Last edited by visionseeker; 29 Jun 2009, 10:49:49.

Comment

Working...
              X