overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: อยากทราบข้อด้อยของ ASUS ที่ทำให้คนเลือกใช้น้อย

OverclockZone Member funnal's Avatar

Default อยากทราบข้อด้อยของ ASUS ที่ทำให้คนเลือกใช้น้อย

กำลังมอง ๆ โน๊ตบุ๊คของยี่ห้อง Asus อยู่ครับ
    แต่ไม่ค่อยเห็นคนใช้ Notebook ยี่ห้อนี้ซักเท่าไหร่ (ปกติจะเห็นคนใช้แต่ acer, benq, hp)
    เลยอยากทราบข้อด้อยหรือจุดเสียของ Notebook อัสซุส อ่ะครับ
    อ้อ บอกข้อดีในการเปรียบเทียบด้วยก็ดีนะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ผมว่า asus น่าใช้ออกครับ คุณภาพก็ดี ราคาก็โอเค ประกัน 2 ปีด้วย แต่ที่ผมเปลี่ยนใจจะไปซื้อ benq s32w ก็เพราะอยากได้โน๊ทบุ๊คสีขาว (สวยๆ)

ผมติแค่เรื่องเดียวละกันครับ คือรูปลักษณ์ ผมว่ามันธรรมดาๆไป (สำหรับรุ่นราคาไม่สูง)

รอท่านอื่นมาต่อละกันครับ

แต่ก็เชียร์นะครับ (จริงๆไม่เชียร์แค่ acer เพราะมีเหตุผลส่วนตัว)

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

อะแด๊ปเตอร์ใหญ่ครับ

แล้วก็รูปทรงดูธรรมดาไปนิดนึง(ในรุ่นต่ำๆ)

ลำโพงเสียงไม่ค่อยดีครับ

กระเป๋าแนวผู้ใหญ่อ่ะ

OverclockZone Member คิม's Avatar

ยี่ห้อ Asus ราคาต่ำๆจะไม่ค่อยเด่นกว่าคู่แข่งเท่าไร

แต่หากเป็นรุ่นสูงๆแล้วจะน่าใช้มาก

อีกอย่างการตลาดไม่ค่อยทำเท่าไรนักเพราะต่างเจ้าต่างทำกันเอง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

อืม...คนใช้น้อยหรอคับ ถ้าเทียบกะAcerคงใช่อ่ะนะ แต่ผมใช้อ่ะ
    ถ้าถามว่าทำไมคนใช้น้อยคงเป็นหน้าตาไม่ค่อยโดนใจครับ สวยแบบเรียบๆ กระเป๋าก็งั้นๆ(ผมยังไม่ใช้เลย) การตลาดก็ไม่โด่งดังเหมือนยี่ห้อนอื่นๆ อีกอย่างยี่ห้อนี้เพิ่งเข้ามาทำตลาดในไทยได้ไม่นานคนเลยไม่ค่อยรู้จักครับ
    ข้อดีก็ คุณภาพสมราคา ประกันดี ศูนย์พูดจารู้เรื่อง จอสวยพอดูหนังได้(ถึงจะสู้HPไม่ได้แต่ก็สีสันครบสมจริงครับ) เด๋วนึกออกเพิ่มจะมาต่อให้ละกัน

OverclockZone Member kan_it's Avatar

ผมใช่รุ่น A8E20DSM120TD อยู่ครับ ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องความร้อนเท่าไรนะ ได้แค่อุ่นๆ หน้าตามันก็เรียบดี แต่ผมก็ชอบมันนะ กระเป๋าก็ใหญ่ดีผมชอบ ผมไม่เน็นรูปลักษณ์ซักเท่าไร ผมเน้น Performance มากกว่าตอนซื้อตั้งใจจะเอา Lenovo แต่พอเจอรุ่นนี้เปลี่ยนใจเลย Spec มันโดนใจครับ ประกัน Inter 2 ปีครับไว้เจอข้อด้อยเดี๋ยวจะมาบอกละกันนะ ตอนนี้ยังไม่เจอ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

อ้อ ใช่ครับ ยังไม่เคยร้อนจนแฮงค์สักทีเลย.. สัญญาณWirelessก็แรงดีไม่มีตก มีเมาส์แถมด้วย

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

รุ่นตำ่ำ ๆ ไม่เท่าไหร่ครับ แต่รุ่นท็อป ๆ นี่ แม่เจ้า g1 g2 นี่สุดยอดครับ ครับ อีกเรื่องคือตัวที่แจ่ม ๆ ก็จะแพงอ่ะครับ สอยไม่ใหวครับผม

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

เมาส์ที่แถมก็ค่อนข้างดีครับ

logitech ซะด้วย

OverclockZone Member vespaclassic's Avatar

ตอนแรกก็เล็งไว้เหมือนกัน อัสซูส แต่ไปดูตัวจริง ไม่ชอบเลยอ่ะ ดีไซน มันดูธรรมดาไปหน่อย
    เหลือบไปเห็น hp ตัดสินใจใหม่เลย

OverclockZone Member Naruse's Avatar

ไม่ใช่ของเค้าไม่ดีนะ แค่ผมไม่มีตัง หุหุ

Quote Originally Posted by vespaclassic View Post
    ตอนแรกก็เล็งไว้เหมือนกัน อัสซูส แต่ไปดูตัวจริง ไม่ชอบเลยอ่ะ ดีไซน มันดูธรรมดาไปหน่อย
    เหลือบไปเห็น hp ตัดสินใจใหม่เลย
    หลายๆคนก็ว่าเงี้ยอ่ะคับ ยิ่งถ้เวลาออกงานบูทAsusอยู่ข้างHPล่ะก็หมดราศีไปเลยT_T" แต่ตอนผมซื้อนี่HPเสปกใกล้เคียงกันแต่ราคามันแพงกว่าโขครับ (สมัยCoreDuoออกใหม่ๆอ่า) เลยเอาAsusเพราะตัวผมเองก็ใช้ของยี่ห้อนี้อยู่แล้ว

เมาส์ที่แถมก็Logitechนะครับ ผมจิ้มกระหน่ำตั้งแต่วันซื้อทุกๆวันเลย จนป่านนี้ปีกว่าแล้วยังไม่พังเลย

ps000000
    Guest

เพราะว่าราคาแพงกว่า Acer HP BenQ ครับ

OverclockZone Member

งะต้องดูรุ้นใหม่สวย บาง ได้ใจ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ไอ้สาด (ASUS) ของแพงกว่า Acer 12k ในสเปคใกล้ๆกัน เพราะเพื่อนผมมานซื้อมา เทียบกะของผม แต่ตอนนี้ Acer ของมันเริ่มป่วยแล้ว จอดับไม่มีสาเหตุ (เครื่องไม่ Sleep นะ) DVD เริ่มแย่อ่านแผ่นไม่ได้ ฯลฯ

Asus ที่ขายไม่ได้เท่า Acer HP BenQ เพราะแบรนด์มานรู้กันแค่วงการคอม ไม่กระจายไปหา User ทั่วๆไปเหมือน Acer เช่น ถามใครซักคนว่าจะซื้อ N/B ซื้ออะไร คนตอบเลย Acer Compaq HP ไม่มีใครตอบ Asus ซักคนเพื่อนผมก็คนนึง มานบอก Asus ซื้อทำไมห่วย มานบอก Acer ดีกว่าเยอะ ตอนนี้ล่ะเครื่องมันเริ่มจะแย่แล้วนู่ยเจ้ง นี่เจ้ง คนเราน่ะมานเอาถูกเข้าว่า ระยะยาวไม่สนมานก็ตรงนี้แหล่ะที่ acer ได้เปรียบ

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

ผมเป็นคน หนึ่งที่ตัดสินใจซื้อ ASUS ครับ ถามตัวเองว่าทำไมถึงชอบ
    1. ชอบคำว่าASUS มันเท่ห์ดีครับ ชอบๆ
    2. ดีไซน์ ธรรมดา แต่บางมุม ที่มอง สวยมาก((เข้าข้าง ตัวเองชะมัด)) แต่ผมชอบอ่า
    3. แถมเม้าส์ logitech ด้วย
    4. ประกัน สอง ปี เคย เข้าแล้วครั้งนึง พนักงานศูนย์พูดจากดีมากครับ (น่ารักด้วย)
    5. ผมชอบของแรง หน่ะครับ,,

สรุปแล้วเจ้าตัวนี้ของผมก็คือ A8js นะค้าบ
    ถึงจะราคาสูงก็เหอะ ณ ตอนนั้น....

OverclockZone Member specialty's Avatar

ราคาแพงไปนิดแล้วก็ ในรุ่นที่ราคาต่ำๆสเปกสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้

OverclockZone Member Megaton's Avatar

ผมใช้ A8E ไม่มีงอแงคับ เป็นอีกคนที่ชอบ ASUS คับ เรียบๆ แต่มีสไตล์ หุหุ

OverclockZone Member T_REX's Avatar
    สวนทุเรียนเมืองนนท์

กับราคาที่ผมพอจะซื้อได้ asus มันแพงเกินไปสำหรับผมครับ

ผมชอบรูปร่าง asus นะ แนะนำให้เพื่อนซื้อด้วย แต่ตอนนี้ผมใช้ HP ^^"

ซื้อมาแแล้วก็ต้องรัก ต้องใช้ให้คุ้ม ไม่ต้องไปเสียดายว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้ออกใหม่ดีกว่าถูกกว่า ว่ามั้ยครับ

OverclockZone Member KUTTO's Avatar

ประกันศูนย์บริการคับ พูดจาดีมากๆ รวดเร็วทันใจ ข้อเสียคือมะค่อยมีคัยรุ้จัก รูปทรงธรรมดาไป และแพงไปลองการตลาดเจ๋งๆสิ ราคาเท่าๆ Acer ผมว่าขึ้นท๊อปชาร์จ หุหุ

Bookmarks

Bookmarks