Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามผู้รู้เรื่อง UPS หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามผู้รู้เรื่อง UPS หน่อยครับ

คือตอนนี้ผมใช้ UPS รุ่น ตรุษจีน ของบริษัท SynXXXX อยู่
    แล้วมีอาการคือ อยู่ดีๆ UPS มัน เปลี่ยนจากโหมด ไฟเีขียวๆ เป็นไฟสีแดงร้องตี๊ดๆๆๆ[โหมดตอนไฟดับ] ทำให้เครื่องของผม Reset ไปเลยครับ
    ผมโทรไปหาทาง บริษัท เค้าบอกว่า รุ่นนี้ จ่ายไฟได้ 400W
    ขณะที่คอมของผม [ไอ้ช่างที่ บ. SynXXX มันบอกให้ดู psu กี่ W ] ใช้ power suply 420W มันจะเกี่ยวกันไหมครับ
    ป.ล. ใช้ Hdd 2 ลูก DVD drive 1 ตัว

สลากที่ติดไว้ด้านหลัง UPS คือ
    - Rating 700VA/300Watt
    - 220 Vac + - 25% , 50Hz + - 10%1 * 2.27A
    - 220 Vac + - 10% , 50Hz + - 0.1%1 * 1.36A

Overload แน่ๆ ครับ
    คุณได้ต่อกับ Moniter ด้วยหรือเปล่า

Comment

http://www.extreme.outervision.com/PSUEngine
      ลองเช็คกำลังไฟจากเว็ปนี้ดูครับ

PSU 420W ไม่ได้ทำให้ overload ครับ
      load ของ UPS ต้องคิดจากกำลังไฟอุปกรณ์ที่ต่อกับ UPS ครับ
      load ของ PSU ก็ต้องคิดจากกำลังไฟของอุปกรณ์ที่ต่อกับ PSU เช่นกันครับ

ต่อให้คุณเอา PSU ที่จ่ายกำลังไฟได้ 2000W แต่คอมคุณกินไฟ 300W UPS มันก็ไม่ overload หรอกครับ

Comment

ผมต่อกับ จอด้วยอ่ะสิ
        Last edited by [virus]; 28 Sep 2007, 16:59:38.

Comment

ผมได้ลองคำนวณตอบเว็บที่บอกมาแล้วครับ ได้ 295 wat

Comment

Working...
          X