Announcement

Collapse
No announcement yet.

กูรูมาช่วยฟันธงเรื่องถอดแบตกับไม่ถอดแบตหน่ยครับสับสน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ใครเล่นแบบถอดทิ้งไว้นานๆ ต้องหมั่นเอามาชาร์จมั่งนะเดี๋ยวเสีย

Comment

เกิดอะไรขึ้นจะไม่คุ้มนะครับ แบตไม่กี่พัน แต่เครื่องเป้นหมื่นนะครับ แล้วถ้าข้อมูลที่อยู่ด้านในสำคัญหากเครื่องมีปัญหา หรือข้อมูลหายผมว่า นั่งน้ำตาตกกว่าแบตเสื่อมเร็วนะครับ อีกอย่างแบตเป้นลิเที่ยมไอออน การเสียบไม่ทำให้แบตเสื่อมเร็วครับ ลองหาเรื่องการชาร์ตแบตแบบลิเทียมไอออนอ่านดูครับ ไม่เกิดความร้อนสะสมด้วย เพราะมันมีระบบจัดการครับ อย่าไปคิดเล็กคิดน้อยเลยครับผมว่า เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ ถ้ามี ups ก้โอเคครับ แต่ถ้าไม่มี หากไฟดับ ไฟกระชากจะนั่งน้ำตาตกครับผม

Comment

หาใน Google ว่า Li-Ion battery สิครับ

อ่านดูแล้วจะรู้ว่า Li-Ion ยิ่งถอดยิ่งเสีย ไฟห้ามหมดเกลี้ยง ควรชาจไว้ตลอดเวลา เพระถึงยังไง มันเต็ม มันก็มีวงจรตัดครับ

Comment

ตอนแรก ใช้ที่บ้านผมก้อถอดแบตนะ ตอนนี้ขี้เกียจ ไม่เคยถอดเลย

Comment

Li-Ion battery ----> ไฟหมดเกลี้ยงมันจะเสียแบบว่าชาต์จแล้วมันจะไม่เต็มใช้งานไม่เท่าเดิม

Comment

โน้ตบุ๊ครุ่นใหม่ๆจะมีวงจรตัดเมื่อแบตเต็มคับ ใส่ไว้ได้ไม่มีปัญหาคับ แต่ส่วนตัวผมเองผมถอดคับ(เวลาอยู่บ้าน)

Comment

ถอดแบตออก แล้วเสียบไฟบ้านมันเสี่ยงนะครับ
                ถ้าไม่มี UPS อ่ะ

ขนาด Desktop ที่ไม่มี UPS ฟ้าผ่าที เปลี่ยน Modem CPU Mainboardพัง อีกตะหาก (ถึง ups จะช่วยไม่มากก้อเหอะ)
                ไฟตกบ่อยๆเครื่องก็รวน จอพัง

ผมยอมซื้อแบตใหม่ดีกว่าคับ แม่ผมใช้ NB มาตั้งหลายปี ยังไม่เห็นได้เปลี่ยนแบตเลย (IBM ครับ)

นานาจิตตังครับ

Comment

กลับมาอ่านวันละหลายๆรอบ ตัดสินใจไม่ถูก
                  ตอนนี้เริ่มเอียงไปทางไม่ถอดล่ะ+ความขี้เกียจด้วย

Comment

หลังๆผมไม่ค่อยถอดแล้วครับ ไม่ใช่เรื่องแบตเสื่อมหรือไม่เสื่อมอ่ะนะ แต่เคยทำงานอยู่แล้วคนที่บ้านเดินสะดุดปลั๊ก...แบบว่าไม่ได้ใส่แบตอยู่ด้วย หัวใจแทบวาย ถ้าจะถอดต้องปลอดคนจริงๆ+ทำงานทีละ8ชม.ขึ้นไป ผมถึงจะถอดครับ

ขึ้นอยู่กับท่านแล้วล่ะ ว่าจะถอดหรือไม่ถอด

อ้อ ขุดมาให้อ่านกันสักนิดกับ เทคนิคการชาร์จแบตเตอรี่โน้ตบุ๊กให้คุ้มค่า โดยคุณ Mbellครับ
                    Last edited by Beaver_XT; 1 Oct 2007, 19:35:42.

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                      หลังๆผมไม่ค่อยถอดแล้วครับ ไม่ใช่เรื่องแบตเสื่อมหรือไม่เสื่อมอ่ะนะ แต่เคยทำงานอยู่แล้วคนที่บ้านเดินสะดุดปลั๊ก...แบบว่าไม่ได้ใส่แบตอยู่ด้วย หัวใจแทบวาย ถ้าจะถอดต้องปลอดคนจริงๆ+ทำงานทีละ8ชม.ขึ้นไป ผมถึงจะถอดครับ

ขึ้นอยู่กับท่านแล้วล่ะ ว่าจะถอดหรือไม่ถอด

อ้อ ขุดมาให้อ่านกันสักนิดกับ เทคนิคการชาร์จแบตเตอรี่โน้ตบุ๊กให้คุ้มค่า โดยคุณ Mbellครับ
                      ดีเลยครับเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจอีกทางนึง

Comment

ถ้าก่อนใช้งานครั้งแรกเราควรชาร์จจนเต็มแล้วทิ้งไว้กี่ชม.หรอคับ บางคนบอก4-5ชม. บางคนบอก8ชม. อีกคนบอก16ชม. มะรู้จะเชื่อช่างคนไหนดี ขอบคุนคับ

Comment

ผมใช้แบบนี้นะครับ
                          อยู่บ้านก้เสียบสายไว้แหละ พอเต็มก้ถอด หมดก็เสียบใหม่
                          แต่ถ้าจะใช้นานๆๆเลย ก็ถอดครับ
                          เพราะใน batt มีelectrolytic cell อยู่ซึ่งเป็นcell ไฟฟ้าเคมี
                          ถ้าแบตเต็มแล้วไม่ถอดออก cell มันจะร้อน เกิดปฏฺกริยาขึ้นครับทำให้แบตเสื่อมเรวครับเพราะ มันร้อนครับ
                          แต่ยังไงก็ใช้ไปเถอะครับ อย่าไปคิดมาก เพราะแบตธรรมดาๆๆ สองชั่วโมงก้หมดแล้ว
                          เสื่อมก็เปลี่ยนไส้เอา ถูกดีครับ แต่หาร้านดีๆๆด้วย
                          แนะนำเพิ่มถ้าใครใช้นานๆๆ แล้วมันร้อน ก็ซื้อ
                          พวก cooler pad แบบบ้านๆๆ 2-3ร้อยบาท มายกสูงก็จะทำให้ประสิทธิภาพดีขึ้น อุปกรณ์ภายในไม่เสื่อมเร็วครับ

Comment

Working...
                          X