Announcement

Collapse
No announcement yet.

กูรูมาช่วยฟันธงเรื่องถอดแบตกับไม่ถอดแบตหน่ยครับสับสน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กูรูมาช่วยฟันธงเรื่องถอดแบตกับไม่ถอดแบตหน่ยครับสับสน

เวลาต่อเล่นกับไฟบ้านถอดหรือไม่ถอดดี
    ผมถามช่างเค้าบอกว่าไม่ต้องถอดเพื่อรักษาเสถียรภาพในการจ่ายไฟ
    แต่อีกข้างนึงมีคนบอกว่าใส่ไว้เวลาเล่นไฟบ้านแบตจะเสื่อมเร็ว
    แล้วผมควรทำไงดี
    ใครรู้ก็ช่วยมาแนะนำผมทีครับ งง ขอบคุณครับ

แบตเค้าให้ใส่ไว้ครับ ><

Comment

หาดูครับ มีหลายกระทู้แล้วครับ แล้วลองตัดสินใจดูครับ เพราะว่ากูรูแต่ละท่านก้หลายความคิดครับ หาอ่านดูครับ ส่วนตัวผมเห้นว่าไม่ควรถอดออกอย่างยิ่งถ้าไม่จำเป็นครับ

Comment

เหมือนแบตมือถือแหละครับ
        ถ้าชาร์จเต็มก็ให้ถอดออก ไม่ควรใช้ไปด้วยชาร์จไปด้วย

ทีนี้การถนอมแบตคือ ถ้าเล่นบ้าน ให้ถอดออกแล้วเสียบไฟบ้าน ... ถูกครับ
        แต่เวลาไฟตก-กระชาก มันส่งผลถึง NB โดยตรงครับ
        แบตจะทำหน้าที่เหมือน UPS ที่เวลาไฟตก-กระชาก จะไปดึงไฟจากแบต แบตจะช่วยกรองกระแสด้วย

แต่มีคนบอกว่าให้ใช้ UPS เวลาถอดแบต

นานาจิตตังครับ

Comment

ไม่ควรถอดออกครับ เพราะมันเสียเวลา !!!

นานาจิตตังคับ

Comment

นานาจิตตังครับ แบตใช้ตอนที่ไม่สะดวกเสียบปลั๊ก
            เสี่ยบปลั๊กแบตเต็ม ถอดได้ก็ถอด ขีเกียดถอดก็ไม่ต้องถอด แต่ส่วนตัวแล้วผมถอดออก เพราะยึดอายุการใช้งานของแบตครับ แบตก้อนหนึ่งก็หลายตังอยู่ แบตมันมีจำนวนครั้งในการช๊าตแต่ละยี้ห้อช๊าตได้ไม่เท่ากันสมมุติว่าบางก้อนช๊าตได้แค่200ครั้ง บางก้อน400ครั้ง ถ้าเสี่ยบไฟโน๊ตบุคบางตัวถ้าใส่แบตอยู่แบตไม่เต็มเกือบเต็มเสียบปลั๊กมันก็ช๊าตไฟลงแบ๊ต ทำให้จำนวนครั้งที่ช๊าตแบตมันเสียปล่าวไปครับ
            ผมก็ไม่ใช่ผู้รู้อะไรมากมายครับ แค่มาบอกจากประสบการของตัวเองและของคนอื่นๆที่เคยเห็นเคยรู้เคยจับเครื่องของเพื่อนๆนะครับ

Comment

แบตมันเป็นลิเทียมอยู่แล้วหนิครับ ไม่จำเป้นต้งรอหมดแล้วค่อยชาต แต่นานๆทีก็ควร ใช้ให้หมดแล้วชาตให้เต็มบ้าง
              จะเสียบปลั๊กก็ใส่แบตไปเถอะครับ มันมีระบบตัดไฟไม่ชาตเข้าแบต ตอนแบตเต็มอยู่แล้ว

Comment

ไม่จำเป็นต้องถอดหรอกครับ ไม่เสียเสื่อมเร็วหรอกครับ
                แต่ถ้าถอดก็ควรมี UPS กันไฟดับ หรือกะชาก
                มีการทดสอบว่า แบตที่ใช้เรื่อยๆ กับแบตที่ใช้บ้างถอดออกเก็บไว้เป็นส่วนใหญ่ อย่างหลังจะเสื่อมเร็วกว่าอ่ะครับ
                และก็ไม่ควรตั้งโน๊ตบุ๊คไว้ในที่อากาศเย็นมากๆแพราะมันจะทำการคายประจุ ทำให้แบตเสื่อมเร็วครับ
                การชาร์ตแบต ควรชาร์ตตอนแบตเหลือประมาณ40% น่ะครับ

ถูกผิดยังไงแนะนำด้วยนะครับ

Comment

แบตเตอรี่เดี๋ยวนี้ ส่วนมากมีระบบเมื่อไฟในแบตเตอรีเต็มแร้ว มันจะไม่ใช้ไฟผ่านแบตครับ มันจะต่อตรงเลย แบตเตอรี่รุ่นใหม่ๆ จะเป็นอย่างนี้หมดครับ

Comment

เวลาเสียบไฟบ้านพอมันชาร์ตเต็มแล้วมันก็จะตัดไปใช้ไฟบ้านแทนนี่ครับไม่ได้ชาร์ตตลอดแล้วก็เกิดไฟดับเราเสียบแบตไว้เราก็เหมือนupsในตัวล่ะคับถึงไฟดับคอมเราก็ไม่ดับใช้เป็นไฟฉายส่องหาเทียนได้อีกด้วยนะเวลาไฟดับ อิอิ

Comment

จากที่ผมค้นหาข้อมูลมา ยังไม่มีผู้ผลิตโน๊ตบุค หรือเว็บทดสอบโน๊ตบุครายไหนแนะนำให้ถอดแบตออก เวลาต่อไฟบ้าน มีแต่ยูสเซอร์ทั่วไปเท่านั้นที่มาบอกว่าควรถอด ซึ่งอาจจะเอามาจากประสบการณ์การใช้งานโน๊ตบุคเก่าของเขา หรือความคิดของเขา ซึ่งเป็นข้อมูลที่ยังไม่แน่นอน ไม่ได้ทดสอบอย่างจริงจัง หรือเอาเปรียบเทียบกับโทรศัพท์มือถือ ซึ่งที่จริงแล้วแบตโน๊ตบุครุ่นใหม่ๆ จะมีระบบคือ เมื่อชาร์ตเต็มแล้วจะตัดไปใช้ไฟบ้าน และเมื่อเกิดไฟฟ้าดับก็จะตัดมาใช้ไฟแบต อย่างที่คุณ maitalk และคุณ unicorinon บอกครับ

Comment

ถ้ามั่นใจว่าไฟบ้านดี ไม่มีกระชาก ไฟนิ่งตลอดเวลาหรือมีUPS ถอดไว้ก็ดีครับในกรณีที่ทำงานนานๆ
                        แต่ถ้าไม่มีUPSควรใส่ไว้เพราะถ้ามีอะไรเกิดขึ้นเช่นไฟกระชากหรือไฟตก อาจมีปัญหาได้ครับ

Comment

เอาเป็นว่าลักษณะการใช้งานของคุณ หากไม่ได้เคลื่อนไปไหน ก็ควรถอดแบตที่เต็มแล้วออก
                          มีบทความเมืองนอกเขียนไว้นานแล้ว เพราะเค้าได้ทดลองมา

Comment

ไม่มีผู้ผลิตรายใดแนะนำให้ถอดครับ เพราะเท่ากับให้ผู้ใช้ยืดอายุแบตให้มากขึ้น แทนที่ใส่ไว้และหมดอายุตามปกติ จะได้ซื้อแบตก้อนใหม่ไวๆ

- ถ้าอยู่บ้านและมี ups ถอดไว้ก็ช่วยยืดอายุได้
                            - ถ้าไม่มี ใส่ไว้ดีกว่า เกิดไฟดับมา hd พังจะไม่คุ้มค่าแบต

..................................................................
                            นานาจิตตัง กับเขาด้วย

Comment

เหมือน NVIDIA กะ ATI ไม่รู้จะเลือกใครดี
                              ตกลงเอาไงดีเนี่ย

Comment

Working...
                              X