overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 13 of 13 FirstFirst ... 910111213
Results 241 to 259 of 259
    OverclockZone Member acoustics's Avatar

มันแหล่มมากเลยทีเดียว

OverclockZone Member dream182's Avatar

ผมว่าระเอียดมากๆครับ

ถ้าผมไปซื้อมือสองแล้วเช็คระเอียดขนาดนี้ คนขายเค้าจะยังขายให้ผมอยู่หรือเปล่าครับ ฮ่าๆๆ

OverclockZone Member

จะเซฟไว้เปนเทคนิคนะครับ ชอบคุณครับ

ข้อมูล เยี่ยมสุดๆเลยครับ

OverclockZone Member Kuroneko3's Avatar

ถ้าสั่งบนเน็ตนี้ ต้องทำไงละเนี้ย = =l

นิดนึงครับ ถ้าไปทำทั้งหมดนี่ มันไม่กินเวลาไป 1 - 2 ชั่วโมงเลยหรือครับ

แล้วร้านเขาจะไม่เสยโ่ด่งออกมาหรือครับนี่ อันนี้ขำๆน๊า

ขอบคุณมากๆครับกับความรู้ที่มาบอกกันครับผม ^^

OverclockZone Member kidiaiji's Avatar

ขุดสิ่งดีๆ ขึ้นมาให้ครับ 555

OverclockZone Member taksiket's Avatar

ขอบบบ คุณ มาก ๆครับ สำหรับความรู้

OverclockZone Member win22222's Avatar

อยากถามว่าแบตยังต้องกระตุ้นอยู่อีกหรอเดียวนี้อ่ะครับ

OverclockZone Member popuri01816's Avatar

ช่วง 7 วัน ผมจับเปิดโหลดบิต ดูหนัง 24 ชม. อิอิ

OverclockZone Member nidchanan's Avatar

สุดยอดความรอบครอบเลยยกนิ้วให้เลย

OverclockZone Member dtac168's Avatar

ขิงแก่จริงๆเลย แต่ตอนนี้ ต้องขอเพิ่ม
    หัวข้อใหม่ด้วยครับ
    สิ่งที่ต้องเตรียมไปซื้อแท๊ปเลบ

ตอนนี้ ที่ร้านเขาไม่รับลง windows ให้เลยครับ ต้องไปลงร้านข้างนอกเสีย 300 บาท เพื่อจะเทสต์เครื่องได้

แบบนี้ควรทำอย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากมาย...

Quote Originally Posted by Inutkung View Post
    นิดนึงครับ ถ้าไปทำทั้งหมดนี่ มันไม่กินเวลาไป 1 - 2 ชั่วโมงเลยหรือครับ

แล้วร้านเขาจะไม่เสยโ่ด่งออกมาหรือครับนี่ อันนี้ขำๆน๊า

ขอบคุณมากๆครับกับความรู้ที่มาบอกกันครับผม ^^
    --------

ไม่กล้าหรอกครับ ตอนไปซื้อผมก็ลองเป็นชั่วโมง เงินของเรา สิทธิ์ของเรา สิทธิ์ของผู้บริโภค

==========

Quote Originally Posted by Kuroneko3 View Post
    ถ้าสั่งบนเน็ตนี้ ต้องทำไงละเนี้ย = =l
    --------

อันนี้ก็อยากทราบเหมือนกันนะมีใครเคยซื้อโน๊ตบุ๊คใหม่ออนไลน์บ้างหรือเปล่า จะตรวจเช็คได้ก็ต่อเมื่อของมาถึงแล้วเท่านั้น
    มีแค่ จอภาพ กับ โน๊ตบุ๊ค ที่ไม่เคยมีประสบการณ์ซื้อออนไลน์มาก่อน ใครมีประสบการณ์ซื้อออนไลน์บ้างครับเล่าสู่กันอ่านหน่อย

ดีมากเลยครับกำลังจะหาซื้อ nb

แต่ ผมสงสัยข้อเนี้ย

burn เครื่องไว้จนแบตหมดเป็นการเคลียร์แบต
    ซึ่งควรทำการกระตุ้นแบบนี้2-3ครั้งเพื่อเป็นการ Overhaul แล้วค่อยใช้งานปกติ

-*- ท่าแบทคหมดเครื่องก็ดับน่ะสิครับ แล้วมันจะดีต่อ hardware ข้างในหรอ ดับไปดื้อๆ

OverclockZone Member n21Um's Avatar

ถั่ม ต้ม ไป เบย

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูล คำแนะนำ ครับ

OverclockZone Member bigkung379's Avatar

Quote Originally Posted by moomoova View Post
    ความรู้สึกจากช่างIT:จริงtestที่บ้านก็ได้เวลา7วันเปลี่ยนได้อยู่แล้ว หลักๆต้องถามก่อนว่าเปลี่ยนภายใน7วันหรือป่าว เพราะถ้าเช็คหมดจะใช้เวลานานร้านITใหญ่ๆลูกค้าไม่ได้มีเราคนเดียว ถ้าเป็นร้านผม ถ้าลูกค้าจะขอTest ร้านก็จะtestให้ แล้วก็เปลี่ยนสินค้าให้ใน7วันเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว แต่ถ้าเกิน7วันจริงๆก็เปลี่ยนให้ได้แต่ต้องไม่เกิน2อาทิตย์ แต่ต้องเคสบายเคสไป บางทีนะServiceเยอะมากๆอยู่แล้วเจอลูกค้าขอtestแบบจขกท.หมดเลย บางทีเราก็บอกให้รอหน่อย มาด่าเราอีก เวลาทำเครื่องใหม่เครื่องนึงถ้าเอาให้จบแบบจขกท.เลยนะ บอกตรงๆนานมาก
    1.ตรวจสอบสภาพเครื่องไม่ต่ำกว่า5นาที
    2.ลงwindowsถ้าเป็นเครื่องDos(ไม่มีวินโดแท้)ถ้ามีโกสตรงรุ่นก็ไม่น่าจะเกิน10-15นาทีถ้าใช้ghost all chip all driver+ลงไดร์ฟเวอร์ก็นานหน่อยประมาณ30-90นาที SAMSUNGนานสุด BOOTS2รอบโกส2รอบถ้าไม่ตรงรุ่นเฉพาะลงdriverก็ปาไปไปเกือบชม.แล้ว
    3.ให้ลูกค้าtestแบบจขกท.+เปิดบิลน่าจะใช้เวลาอีกไม่ต่ำกว่า30นาที
    4.เสริมนะครับลูกค้าขอโน่นขอนี่เพิ่มเวลา+-แล้วแต่ว่าจะขออะไร(ส่วนมากที่ผมลงให้ก็ครบหมดดูหนังฟังเพลงofficeแปลงไฟล์ตกแต่งรูปไฟล์ghostผม15gb+)
    5.ถ้าเป็นวินโดแท้
    5.1วินโดแท้ติดHDDใช้เวลา1.30-2.00ชม.(แล้วแต่รุ่นแล้วแต่ยี่ห้อ)ถาม:ทำไมถึงนาน ตอบ:เพราะต้องไล่ลบโปรแกรมtrialแล้วลงโปรแกรมไม่หมดอายุบางตัวต้องใช้your uninstallerลบถึงจะออกหมด ไม่งั้นลงใหม่ไม่ได้
    5.2วินโดแท้กล่องใช้เวลา2-2.30ชม.(แล้วแต่รุ่นแล้วแต่ยี่ห้อ) ถาม:ทำไมนาน ตอบ:เพราต้องลงกับแผ่นใช้เวลานานมากเฉพาะลงwindowsอย่าเดียวไม่รวมโปรแกรมกับไดร์ฟเวอร์ก็ปาไป30-1.30ชม.แล้วไหนจะลงโปรแกรมและไดร์ฟเวอร์อีก
    บางคนนะครับสุดจะบรรยาย ให้ลงเกมให้ อ้างว่าจะtestเกม พอลงให้testให้แล้วกระตุกการ์ดจอไม่แรงเครื่องไม่แรงก็ขอเปลี่ยนรุ่นใหม่อีกเสียเวลามากต้องมาเอาเครื่องใหม่ไล่ทำตั้งแต่ข้อ1ใหม่ ไหนจะต้องeditบิลอีก ยุ่งยากมากๆทั้งๆที่บอกตั้งแต่แรกแล้วว่ามันกระตุก บางคนซื้อโน๊ตบุ๊คเครื่องละหมื่น2จะเอาไปเล่นneed for speedบ้างละ จะเอาไปเล่นCall of Duty: Black Opsบ้างละพอเล่นไม่ได้มาโทษว่าเครื่องมีปัญหา (จะไม่ให้หน้าบูดหน้าบึ้งได้ไงละ คนขายหรือช่างก็คนเหมือนกันนะ มีหัวจิตหัวใจเหมือนกัน เอาใจเค้ามาใส่ใจเราบ้างบางทีมากไปก็ไม่ไหว)
    สรุปผมว่าtestแต่พอสมควรก็พอครับ เพราะไงเราก็เอากลับมาtestบ้านต่ออยู่แล้ว หลักๆคือ
    1.เช็คserialให้เครื่องตรงกับกล่อง
    2.เช็คสติ๊กเกอร์ปิดหัวน๊อตว่าสมบูรณ์หรือปาว(ส่วนมากจะเจอในAcer)
    3.เช็คสภาพเครื่องว่าสมบูรณ์ไหม(สำคัญมากถ้าออกจากร้านไปแล้วเกิดมีรอบบุบแล้วเครื่องมีปัญหาจะเปลี่ยนไม่ได้จะพ้นเงื่อนไข7วันทันทีต้องส่งเครมอย่างเดียว)
    4.เช็คโปรแกรมขาดเหลืออะไรไหมต้องการอะไรเพิ่มไหม
    5.เช็คอุปกรณ์+ของแถมว่าครบไหม
    6.เช็คใบเสร็จ
    6.1เช็ควันที่
    6.2serialว่าตรงกับเครื่อไหม
    7.เช็คใบประกัน
    ปล.เรื่องดอทผมอยู่กับโน๊ตบุคมาหลายปีจับโน๊ตบุ๊คมาทุกรุ่นทุกยี่ห้อเจอลงวินโด+โปรแกรมมาก็ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ เจอดอทไม่เกิน2-3เครื่องเอง
    ตามนี้ครับ มีคนทำแบบนี้พร้อมกันในร้านนึงก็นึกภาพได้เลยครับ

Page 13 of 13 FirstFirst ... 910111213

Bookmarks

Bookmarks