Announcement

Collapse
No announcement yet.

สิ่งที่ต้องเตรียมไปซื้อโน๊ตบุ๊ก....

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดีมากเลยครับกำลังจะหาซื้อ nb

แต่ ผมสงสัยข้อเนี้ย

burn เครื่องไว้จนแบตหมดเป็นการเคลียร์แบต
    ซึ่งควรทำการกระตุ้นแบบนี้2-3ครั้งเพื่อเป็นการ Overhaul แล้วค่อยใช้งานปกติ

-*- ท่าแบทคหมดเครื่องก็ดับน่ะสิครับ แล้วมันจะดีต่อ hardware ข้างในหรอ ดับไปดื้อๆ

Comment

• ถั่ม ต้ม ไป เบย

Comment

• ขอบคุณสำหรับ ข้อมูล คำแนะนำ ครับ

Comment

• Originally posted by moomoova View Post
          ความรู้สึกจากช่างIT:จริงtestที่บ้านก็ได้เวลา7วันเปลี่ยนได้อยู่แล้ว หลักๆต้องถามก่อนว่าเปลี่ยนภายใน7วันหรือป่าว เพราะถ้าเช็คหมดจะใช้เวลานานร้านITใหญ่ๆลูกค้าไม่ได้มีเราคนเดียว ถ้าเป็นร้านผม ถ้าลูกค้าจะขอTest ร้านก็จะtestให้ แล้วก็เปลี่ยนสินค้าให้ใน7วันเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว แต่ถ้าเกิน7วันจริงๆก็เปลี่ยนให้ได้แต่ต้องไม่เกิน2อาทิตย์ แต่ต้องเคสบายเคสไป บางทีนะServiceเยอะมากๆอยู่แล้วเจอลูกค้าขอtestแบบจขกท.หมดเลย บางทีเราก็บอกให้รอหน่อย มาด่าเราอีก เวลาทำเครื่องใหม่เครื่องนึงถ้าเอาให้จบแบบจขกท.เลยนะ บอกตรงๆนานมาก
          1.ตรวจสอบสภาพเครื่องไม่ต่ำกว่า5นาที
          2.ลงwindowsถ้าเป็นเครื่องDos(ไม่มีวินโดแท้)ถ้ามีโกสตรงรุ่นก็ไม่น่าจะเกิน10-15นาทีถ้าใช้ghost all chip all driver+ลงไดร์ฟเวอร์ก็นานหน่อยประมาณ30-90นาที SAMSUNGนานสุด BOOTS2รอบโกส2รอบถ้าไม่ตรงรุ่นเฉพาะลงdriverก็ปาไปไปเกือบชม.แล้ว
          3.ให้ลูกค้าtestแบบจขกท.+เปิดบิลน่าจะใช้เวลาอีกไม่ต่ำกว่า30นาที
          4.เสริมนะครับลูกค้าขอโน่นขอนี่เพิ่มเวลา+-แล้วแต่ว่าจะขออะไร(ส่วนมากที่ผมลงให้ก็ครบหมดดูหนังฟังเพลงofficeแปลงไฟล์ตกแต่งรูปไฟล์ghostผม15gb+)
          5.ถ้าเป็นวินโดแท้
          5.1วินโดแท้ติดHDDใช้เวลา1.30-2.00ชม.(แล้วแต่รุ่นแล้วแต่ยี่ห้อ)ถาม:ทำไมถึงนาน ตอบ:เพราะต้องไล่ลบโปรแกรมtrialแล้วลงโปรแกรมไม่หมดอายุบางตัวต้องใช้your uninstallerลบถึงจะออกหมด ไม่งั้นลงใหม่ไม่ได้
          5.2วินโดแท้กล่องใช้เวลา2-2.30ชม.(แล้วแต่รุ่นแล้วแต่ยี่ห้อ) ถาม:ทำไมนาน ตอบ:เพราต้องลงกับแผ่นใช้เวลานานมากเฉพาะลงwindowsอย่าเดียวไม่รวมโปรแกรมกับไดร์ฟเวอร์ก็ปาไป30-1.30ชม.แล้วไหนจะลงโปรแกรมและไดร์ฟเวอร์อีก
          บางคนนะครับสุดจะบรรยาย ให้ลงเกมให้ อ้างว่าจะtestเกม พอลงให้testให้แล้วกระตุกการ์ดจอไม่แรงเครื่องไม่แรงก็ขอเปลี่ยนรุ่นใหม่อีกเสียเวลามากต้องมาเอาเครื่องใหม่ไล่ทำตั้งแต่ข้อ1ใหม่ ไหนจะต้องeditบิลอีก ยุ่งยากมากๆทั้งๆที่บอกตั้งแต่แรกแล้วว่ามันกระตุก บางคนซื้อโน๊ตบุ๊คเครื่องละหมื่น2จะเอาไปเล่นneed for speedบ้างละ จะเอาไปเล่นCall of Duty: Black Opsบ้างละพอเล่นไม่ได้มาโทษว่าเครื่องมีปัญหา (จะไม่ให้หน้าบูดหน้าบึ้งได้ไงละ คนขายหรือช่างก็คนเหมือนกันนะ มีหัวจิตหัวใจเหมือนกัน เอาใจเค้ามาใส่ใจเราบ้างบางทีมากไปก็ไม่ไหว)
          สรุปผมว่าtestแต่พอสมควรก็พอครับ เพราะไงเราก็เอากลับมาtestบ้านต่ออยู่แล้ว หลักๆคือ
          1.เช็คserialให้เครื่องตรงกับกล่อง
          2.เช็คสติ๊กเกอร์ปิดหัวน๊อตว่าสมบูรณ์หรือปาว(ส่วนมากจะเจอในAcer)
          3.เช็คสภาพเครื่องว่าสมบูรณ์ไหม(สำคัญมากถ้าออกจากร้านไปแล้วเกิดมีรอบบุบแล้วเครื่องมีปัญหาจะเปลี่ยนไม่ได้จะพ้นเงื่อนไข7วันทันทีต้องส่งเครมอย่างเดียว)
          4.เช็คโปรแกรมขาดเหลืออะไรไหมต้องการอะไรเพิ่มไหม
          5.เช็คอุปกรณ์+ของแถมว่าครบไหม
          6.เช็คใบเสร็จ
          6.1เช็ควันที่
          6.2serialว่าตรงกับเครื่อไหม
          7.เช็คใบประกัน
          ปล.เรื่องดอทผมอยู่กับโน๊ตบุคมาหลายปีจับโน๊ตบุ๊คมาทุกรุ่นทุกยี่ห้อเจอลงวินโด+โปรแกรมมาก็ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ เจอดอทไม่เกิน2-3เครื่องเอง
          ตามนี้ครับ มีคนทำแบบนี้พร้อมกันในร้านนึงก็นึกภาพได้เลยครับ

Comment

• เขาจะรำคาญ เราไหมครับ

Comment

Working...
            X