Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง Recovery Partition ด่วน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง Recovery Partition ด่วน

ทำ Recovery Pratition หาย ด้วยเหตุว่า ถอนการติดตั้ง โปรเเกรม Recover Manager
    ออกไป ทำให้มองไม่เห็น Recovery Partition อยากถามว่า ถ้าทำเเผ่น Recovery Disc เเล้ว จำเป็นต้องมี recovery partition อีกหรือไม่ (เครื่อง hp dv 2538tx vista home premium )

ถ้าจะลง vista ใหม่ โดยใช้ แผ่นที่ทำไว้แล้ว

ไม่ต้องใช้โปรแกรมก็ได้ครับ

ใส่แผ่นแล้ว รีสตารจเครื่อง มันจะรันเอง

ผมเคยทำแล้วถึงบอกได้ ตอนนั้นผมลง xp แล้ววินมีปัญหา เลยอยากลอง วิสต้า

แต่ขอเตือนก่อนนะครับ มันจะกลับไปเหมือนตอนที่ซื้อเครื่องมาใหม่เลย ข้อมูลหายหมด

ผมใช้ 2518 คิดว่าเหมือนๆกัน

Comment

1 ที่ว่าข้อมูลหายนี่หายเฉพาะ ไดร์ที่ลงวินไว้ หรือว่าหายทั้งฮาร์ดดิสคับ
      2 หมายความว่าผมไม่ต้องหาวิธีเอามันกลับมาก็ได้ เพราะผมทำเเผนRecovery เเล้วใช่ป่ะคับ
      จะได้มีพื้นที่ฮาร์ดดิสเพิ่ม
      3 เเผ่น Recovery พูดง่ายๆก็คือ เเผ่นsetup วิดโดว์ของเครื่องเราใช่ป่ะคับ
      ตอบที่คับขอบคุณมาก

Comment

Originally posted by ohmcpe View Post
        1 ที่ว่าข้อมูลหายนี่หายเฉพาะ ไดร์ที่ลงวินไว้ หรือว่าหายทั้งฮาร์ดดิสคับ
        2 หมายความว่าผมไม่ต้องหาวิธีเอามันกลับมาก็ได้ เพราะผมทำเเผนRecovery เเล้วใช่ป่ะคับ
        จะได้มีพื้นที่ฮาร์ดดิสเพิ่ม
        3 เเผ่น Recovery พูดง่ายๆก็คือ เเผ่นsetup วิดโดว์ของเครื่องเราใช่ป่ะคับ
        ตอบที่คับขอบคุณมาก
        1.หายหมดเลยครับ ถ้าใช้แผ่น recovery ถ้าเราแบ่งพาดิชั่นใหม่มันจะกลับเป็นเหมือนเดิม เดิมๆมันจะเป็น c: 110gb d:recovery ใช่ป่ะ 2538

2.ใช่ ถ้าคุณจะลง วินโดวใหม่ ใช้แผ่นได้

3.ใช่ครับ setup vista oem + driver hp

Comment

ตอบไวดีนะท่าน ขอบคุณมาก ถ้าทำ recovery คงได้เครืองเหมือนกับตอนซื้อมาเลย
          ถ้ามันrecoveryมันลบรอยขีดข่วนบนตัวเครื่องด้วยคงจะดีนะ หุหุ

Comment

ลืมถามท่าน ตอนลงวินโดว์เอกพีเเล้วมันเเรงได้ใจมะ
            ใช้วิสต้ามันอืดๆอยู่

Comment

สำหรับผม 2518

ไดร c จะแบ่งน้อยๆ ซัก 30 gb ตอนบูตเข้าจะเร็ว

โดยรวมเร็วครับ

Comment

เออ... มีอีกเรือ่งคับ ใช้ disk management ตอนเเรกที่ซือมามี สองไดร์ คือ ซี กะ recovery
                ต่อมาทำไดร์ดีเพิ่ม โดยลดจาก ไดร์ซีมา ใช้ คำสั่ง shrink อ่ะคับ เเต่มันชิ๊งได้ก็เลยเเบบเป็น ซี 70
                d 33 กว่า ต่อมาอยากเเบ่งให้ ดี เพิ่มอีก โดย ชิ้งจาก ซี มา ชิ้งได้คับ เเต่เวลาจะไป extend ให้ไปรวมกะ ดี ทำไมได้ เลยเเบ่งไม่ได้อะคับ ทำไงดี

Comment

แบบนั้นผมไม่รู้อ่ะ ไม่เคยลองครับ ต้องลองท่านอื่น

Comment

ขอถามเจ้าของกระทุ้นิดนึงนะครับ ผมใช้รุ่นนี้เหมือนกัน จะลง xp แต่ไม่มี driver อะครับ ใน web hp ก็มีไม่ครบครับ

Comment

Originally posted by overclock View Post
                      ขอถามเจ้าของกระทุ้นิดนึงนะครับ ผมใช้รุ่นนี้เหมือนกัน จะลง xp แต่ไม่มี driver อะครับ ใน web hp ก็มีไม่ครบครับ
                      น่าจะใช้ 2517 ได้นะ

Comment

Working...
                      X