Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งเรียนจบอยากได้คอมใหม่ค่ะ รบกวนพี่ น้องๆ OC ช่วยหนูด้วยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งเรียนจบอยากได้คอมใหม่ค่ะ รบกวนพี่ น้องๆ OC ช่วยหนูด้วยค่ะ

หนูอยากได้คอมใหม่เอาไว้ใช้ทำงาน + เล่นเกมส์ (นิดหน่อยค่ะ)
    แต่ไม่ค่อยได้ติดตามข้อมูลต่างๆ เลยคิดว่า มาพึ่งความรู้พี่ๆ น้องๆ ในนี้ดีกว่าค่ะ

หนูมีงบประมาณ 30000 ค่ะ แล้วสนใจ E6750 ของ Intel น่ะค่ะ
    แต่ไม่แน่ใจว่าส่วนประกอบอื่นๆ ควรจะเป็นอะไรดีค่ะ
    แต่ถ้าท่านไหนมีคำแนะนำก็พร้อมจะรับฟังนะคะ

ปล. เงิน 30000 นี้หนูกันมาไว้ซื้อคอมโดยเฉพาะน่ะค่ะ เลยอยากให้ได้คุ้ม
    30000 ที่สุด ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆ น้องๆ ที่แสนดีล่วงหน้าเลยนะคะ

ปล2. เกือบลืมค่ะ งานหรือโปรแกรมที่ตั้งใจจะใช้บนว่าที่เครื่องใหม่นี้ ก็มี Photoshop, Flash, DotNet, Office07, Dreamweaver, โปรแกรมดูหนังฟังเพลงทั่วๆ ไป, IE7 และอื่นๆ ค่ะ
    คือส่วนใหญ่จะชอบเปิดหลายๆ อันพร้อมๆ กันน่ะค่ะ เครื่องมันจะอืดมั้ยคะ?
    ส่วนเกมส์ที่อยากเอาไว้เล่นก็มี Sims, เกมวางแผน, Heroes 3 - 5 ส่วนใหญ่จะเป็นเกมแนว
    วางแผนน่ะค่ะ อ้อ เกมฟุตบอลด้วยนะคะ พวก FM, CM ค่ะ (เล่นเพราะเชียร์อาร์เซนอลค่ะ สวัสดี
    แฟนๆ ฟุตบอลด้วยนะคะ ) คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ค่ะ ตั้งใจว่าจะซื้อประมาณ
    อาทิตย์หน้าน่ะค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

ดัน

Comment

เป็นกระทู้ที่มีรายละเอียดชัดเจนครับ

E6750 6900
      Gigabyte P35DS3R 4500
      RAM ROX 667 1Gx2 2800
      HDD 160G 2000
      PCI-E HD2600XT DDR3 4200 รับรองว่าลื้นทุกเกมส์ที่บอกมาครับ
      DVDRW 1200
      CASE 1000
      PSU ENERMAX 350W FULL 1500
      LCD 19" SAMSUNG 6500

30600 ครับ

Comment

เป็นแฟนอาร์เซนอลเหมือนกันครับ ปีนี้ นึกว่าจะเจ๊งซะแล้วกลับฟอร์มแจ่มกว่าเดิมซะอีกยอดเลย

ระดับเกมส์ที่คุณอยากเล่นผมว่าออนบอร์ดก็ไหวนะครับ แต่ถ้าเป็นงานกราฟิกแต่ภาพ น่าจะมองๆ VGA ตระกูล ATI HD 2600XT กำลังแรงพอดี ราคาประมาณ 4 พันบาทครับ

E6750 ตอนนี้ค่าตัวอยู่ที่ประมาณ 7000 บาทนิดๆ

เมนบอร์ด น่าลองพวกชิปตระกูล P35 กิ๊กกะบ๊วย GA-P35-DS3R เป็นรุ่นที่น่าสนใจครับราคาไม่แพงประมาณ 4500

แรมไม่ต้องมากมาย คิงสตันบ้านๆ DDR2-667 1GB คู่นึงประมาณ 3000 [อยากแรงก็สอย D9GMH มาจาก ITMarket ก็ได้ครับประมาณคู่ละ 4 พันแล้วเอามา OC ดู]

LCD17" แล้วแต่สะดวกประมาณ 6พัน

HDD 250GB ประมาณ 2500

DVDRW ซักยี่ห้อประมาณ 1พัน

เคส+พาวเวอร์ Delux ประมาณ 1500

เหลือเศษๆ ไปซื้อเม้าส์คีย์บอร์ดลำโพงธรรมดาๆ พอดีครับ

Comment

ขอบคุณทั้งสองคนเลยนะคะ

แอบถามต่อ ^^
          หนูอยู่ต่างจังหวัดน่ะค่ะ แล้วเคยไปเช็คราคาแล้วมันแพงกว่า
          ที่พี่ๆ บอกในเว๊ปนี้เกือบจะทุกร้านเลย ตอนนี้ก็เลยมี 2 ทางเลือกน่ะค่ะ

1. ไปบางกอก แล้วเลือกซื้อเอง (ถ้าไม่ใช่พันทิพย์มีที่ไหนแนะนำอีกไหมคะ)
          2. สั่งซื้อ online พวกของที่ไม่หนักมากค่ะ เพราะมันคิดค่าส่งด้วย
          ตอนนี้ดูไว้ที่ www.thanni.com น่ะค่ะ แต่ของไม่น่าจะครบ ดังนั้น (อย่าเพิ่งเบื่อนะคะ)
          2.1 มีเว๊ปอื่นที่เชื่อถือได้พอจะแนะนำไหมคะ
          2.2 ส่ง EMS จะเชื่อใจได้ไหมคะเนี่ย

อาจจะถามละเอียดไปหน่อย แต่ซื้อคอมมันเป็นเรื่องใหญ่ (มากกก) ของหนู
          แล้วไม่อยากจะให้เงินที่พยายามเก็บหอมรอมริบมาตั้ง 30000 ต้องเสียไปแบบไม่คุ้มน่ะค่ะ
          ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Comment

ขอบคุณค่ะคุณ papababa

ปืนโตขายอองรีไปแล้วเล่นเป็นทีมมากเลยค่ะ ถูกใจ เชสซี่ จริงๆ

คำแนะนำเหมือนคุณ Wikorn มากเลยค่ะ แสดงว่า spec นี้น่าจะลงตัว
            กับหนูที่สุดแล้ว แรมก็คงเอาแรมบ้านๆ ล่ะค่ะ (rox or kingston)
            เพราะโอเวอร์คล๊อคไม่เป็นค่ะ ไม่กล้าด้วย ^^"

Comment

เพิ่มเติมค่ะ การ์ดจอ HD2600XT มันพอจะเล่น Sims กับ Heroes ภาคใหม่ๆ
              ได้ใช่ไหมคะ ถ้าได้ก็ดีเลยค่ะ เพราะไม่แพงมาก (แต่ก็พอสมควรค่ะ)
              อยากเล่นมานานแล้วแต่ไม่มีโอกาสน่ะค่ะ ขอบคุณนะคะ

Comment

แถมอีกเวปนะครับ ราคาซื้อได้จริงครับ
                http://www.busitek.com/forms/pricelist.html

Comment

ซื้อไปแล้วจะไปประกอบเองหรือเปล่าละ ถ้าซื้อไปประกอบเองก็แนะนำสั่งจากร้าน Jedi(jedicool.com) หรือ TK(tkcom99.com) ก็ได้เขามีส่งของต่างจังหวัดด้วย
                  โทรไปสอบถามหรือขอคำแนะนำ รวมถึงต่อรอง ราคาได้เลยนะ

Comment

http://www.jib.co.th/

มีทุกสิ่งให้เลือกสรรค์ครับ เยอะมาก แนะนำว่าโทรสั่งๆแล้วให้เขาคำนวน ค่าของ+ค่าส่ง ตรงนั้นไปเลยครับ

เกินงบก็ให้เขาตัดนู่นตัดนี่เอา ไม่ก็ต่อๆๆ ไปเลย lol

TK กับ Jedi แบบท่านบนว่าก็ดีครับ

http://www.tkcom99.com/

http://www.jedicool.com/

เวบของทั้ง 2 ร้านครับ
                    Last edited by papababa; 29 Sep 2007, 21:31:11.

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

ตั้งใจว่าจะประกอบเองค่ะ แบบว่าอยากมีส่วนร่วมทุกขั้นตอน อิอิ
                      ว่าแต่มันไม่ยากมากใช่ไหมคะ จะรอดไหมเนี่ย ^^"

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=101756

E6750 ครับ ลองติดต่อท่านนี้ดู อาจจะทำให้คุณลดภาระราคาได้ไม่มากก็น้อยครับ ของใหม่ด้วย

Comment

ขอบคุณนะคะ จะเก็บไว้เป็นอีกทางเลือกค่ะ

Comment

ยังไม่ไปไหน มาขอความเห็นเพิ่มค่ะ

Spark Radeon HD2600XT Xtreme 256MB DDR3 128-bit TV-Out Dual DVI

กับ

Sapphire Radeon HD2600XT 256MB DDR3 128-bit TV-Out Dual DVI

กับ

PowerColor Radeon HD2600XT 512MB DDR3 128-bit TV-Out Dual DVI (ตัวนี้แพงสุดอ่ะ)

น่าจะเลือกตัวไหนดีคะ มันคงไม่ต่างกันใช่ไหมคะ ระหว่าง spark กับ sapphire ค่ะ
                            ส่วน PowerColor แพงสุดเลย สงสัยเพราะ 512 MB จะมีผลมากไหมกับเงินที่เพิ่มอีก 1000 น่ะค่ะ

Comment

ต่างกันที่ยี่ห้อด้วยครับ PowerColor เป็นยี่ห้อดังครับ

แรมเยอะมีผลกับงานที่มีข้อมูลในงานประมวลผลกราฟิกจำนวนมากๆครับ แต่ปกติก็ไม่ได้มีผลเท่าไหร่หรอก

Comment

Working...
                              X