overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: มีเรื่องถามเกี่ยวกับ PWM Fan control ของพัดลม !!

OverclockZone Member artbum's Avatar

Default มีเรื่องถามเกี่ยวกับ PWM Fan control ของพัดลม !!

เมื่อวานนี้ไปที่ร้าน TK มาครับ เดินหาดูพัดลมที่มันเงียบๆ สักตัวจะเอามาใส่กับ ANDY น่ะ เลยไปเจอพี่คนนึงเค้าก็แนะนำไอ้เจ้า Arctic Cooling ตัวนี้มาครับ

http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=329&is_product=Y&s_type_id=10&s_cat_id=76

เค้าว่ามันสามารถควบคุมรอบพัดลมตามความร้อนได้ด้วยการตั้งค่าที่ BIOS ก็เลยสนใจซื้อมาครับ พอกลับมาถึงบ้าน ก็ลองเอาใส่ดูครับ (บอร์ดผม DFI LPT Ultra-d ) พอจะนึก lay out ของบอร์ดรุ่นนี้ออกกันนะครับ ตรงจัมเปอร์ที่ใช้เสียบสายไฟของพัดลม CPU อะครับ มันจะเป็น 3 pin อะนะ ที่นี้ไอ้หัวที่มากับ Arctic Cooling มันเป็น 4 pin ครับ พอยัดลงไปปุ๊ป มันก็ไปดันกับ C ตัวนึงเอียงเลย !! โชคดีไม่หัก ก็เลยเอาออกมา แต่สรุปคือมันเป็นงี๊ครับ เสียบที่ช่อง Fan 1 , Fan 2 พัดลมไม่หมุนเลยครับ ต่พอย้ายไปเสียบที่ช่อง Fan 5 มันกลับหมุน

ตอนแรกก้โทรไปหาช่างที่ร้านบอกเค้าว่าของเรามัน 3 พิน เค้าก็เลยบอกว่าพี่เอามาเดียวผมทำให้ คือเค้าก็จะเปลี่ยนหัวมันให้เป็น 3 พินน่ะครับ แต่มันค่อนข้างไกลอะครับ เค้าเลยแนะนำให้ผมเอา คัตเตอร์คมๆๆตัดเลย เพราะตัวพินที่4 น่ะมันไม่ได้ใช้ ผมก็ทำตามครับ เสร็จแล้วมันก็ยังไม่หมุนอยู่ดีครับ เวลาเสียบที่ Fan 1 , Fan 2 แต่เสียบที่ Fan 5 มันกลับหมุน เลย งง งง ทีนี้จะเอาไปเปลี่ยนก็คงไม่ได้แล้วด้วย เพราะดันไปตัดมันซะแล้ว เลยเป็นว่าผมโดนค่าพัดลมไป 450 ค่าจอดรถ 60 ค่าน้ำมัน 200 ค่ากินอีก 200 เฮ้อๆๆๆ เซ็ง ๆๆๆ เอามาระบายหน่อย

แล้วคำถามก็คือ
    1.ไอ้เจ้าพัดลมแบบนี้มันต้องใช้กับบอร์ดที่รองรับด้วยรึป่าวครับ
    2. วันนี้ก็ไปถามช่างที่ร้าน ไฮเบส เล่าให้เค้าฟัง เค้าก็บอกว่าใช้ DFI รึป่าวมันจะเป็นแบบนี้แหละ ถ้าไม่ซีเรียสว่าจะต้องเห็นรอบว่ามันหมุนที่เท่าไรมันก็เสียบกับช่องไหนก็ได้ให้มันหมุน (เค้าตอบถูกต้องมั๊ยอะ)
    3. ผมเคยใช้ Zalman 9500 led รู้สึกมันจะสามารถตั้งค่าใน BIOS ได้ว่าถ้าความร้อนเกินเท่านี้พัดลมจะเริ่มหมุน แล้วไฟสีน้ำเงินมันก็จะสว่างขึ้นกว่าตอนที่มันหมุนช้าๆๆ อะไรเนี่ยแหละ ช่างเค้าเคยติดตั้งให้
    4. มีทางออกอะไรดีๆๆมั่งมั๊ยครับ.. ซื้อมาก็อยากจะใช้ให้มันได้ประสิทธิภาพเต็มที่หน่อยอะนะ 55
    5. ขายถูกๆๆดีมั๊ยครับ (ทางออกอย่างนึง)

OverclockZone Member artbum's Avatar

http://www.tkcom99.com/product_detai...10&s_cat_id=76

ทำไมลิ๊งค์อันบนกดไม่ขึ้นหว่า ... มันชื่อรุ่นว่า Arctic-Cooling AF12025 PWM

OverclockZone Member live's Avatar

ตัวนี้ ท่าทางจะเงียบสุดๆ นะคับเนี่ย ทางออกที่ดี คือน่าจะลองโมหัวมันดูอะคับ ลองหาพัดลมเก่าๆ ที่ไม่ใช้แล้ว (เอาแบบหัว 3 pin นะคับ) มาถอดหัวออก แล้วเอามาเปลี่ยนให้เจ้า arctic ตัวนี้ดูอะคับ แต่เวลาใส่สายของ Arctic เข้าไป ใส่แต่แดง กะดำ พอนะคับ เหลืองไม่ต้องใส่ (เอาแค่ไฟเข้าพอ อย่างอื่นยังไม่ต้องสนใจ แต่อย่าไปตัดมันทิ้งนะคับ เด๋วจะยิ่งไปกันใหญ่) เส้นเหลืองที่ว่าเนี่ย ถ้าหันด้านที่มี | เข้าหาตัว มันจะอยู่ขวาสุดคับ ถ้าของท่านไม่ใช่เส้นเหลือง ต้องมาดูกันอีกที

วิธีโมหัวเนี่ย ถ้าไม่เคยทำเด๋วหาวิธีทำให้คับ โมไม่ยาก

ครับๆๆๆ ขอบคุณครับผม..

OverclockZone Member daobi's Avatar
    กรุงศรีอยุธยา&Kasetsart University

แอบไปขุดมา ว่าจะซื้อ Arctic-Cooling AF12025 PWM มาใส่กับ Andy ซะโหน่ยยย

Bookmarks

Bookmarks