overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 104

Thread: ทำไมลำเอียงแบบนี้

OverclockZone Member Oh00000's Avatar
    เมืองร้อยเกาะ เงาะหรอย หอยหย่าย ไข่แลน

Default ทำไมลำเอียงแบบนี้

ผมสังเกตุร้านคอมหลายร้าน(ต่างจังหวัด) ถ้าคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม จะสั่งประกอบคอม จะได้เครื่องที่เป็น อินเทลประจำ ทั้งที่ก็ขายเอเอ็มดีด้วย ทั้งที่บางครั้ง อินเทลห่วยแตก(รุ่นเซเลอร่อน และเพนเที่ยมก่อนหน้านี้) เรื่องราคาเอเอ็มดีถูกกว่า แรงกว่าด้วย แต่ทางร้านไม่แนะนำเลยนอกจากลูกค้าสั่งเอง ถ้าคนไม่รักเอเอ็มดีจริงๆก็คงไม่ได้ลอง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ต้องเข้าใจว่า ทั่วไป คนจะรู้จัก intel มากกว่าครับ เพราะโฆษณามากกว่าครับ เราไม่นับคนที่ท่องเวปคอม ประจำนะครับ อันนั้น รู้จัก AMD อยู่แล้ว(ซื้อหรือไม่นั้นอีกเรื่อง)

และทั่วไปส่วนใหญ่ เข้าไม่ได้เข้าใจหรอกว่า intel มันมีกี่รุ่น intel เป็นไช้ได้ เดินไปโลตัศซื้อคอมให้ลูก ใช้สักเครื่อง นึง intel อินเทล ก็เอาแล้วครับ นี้คือความจริง

ส่วนจะโทษร้านก็คงไม่ได้ เพราะ ถ้าคุณทำธุรกิจ ก็จะรู้เองว่าอันดับ 1 คน ผลกำไร และ การระบายของให้เวป นิยมรู้จักอันใหนก็ขายอันนั้น

ส่วนจะมีสักกี่ร้านที่แนะนำ amd คงน้อย ครับ

จากคนรัก amd ครับ

OverclockZone Member supakit3000's Avatar

ลองคิดแบบนี้ซิ คนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม ถ้าถามว่ามี CPU อะไรบ้าง ชื่อแรกที่คิดออกก้อคือ intel เรายังเจอเลยหลายๆคนก่อนที่จะรู้จัก AMD จากศึกษาเองบ้างมีคนบอกบ้าง ก้อยังยึดติดกับ intel อยู่เลยร้านคอมก้อเลยเวลาคนที่ไม่รู้เรื่องคอมมาให้ประกอบให้เลยประกอบเครื่อง intel ให้ก่อนเลี่ยงปัญหาลูกค้าบางรายโวยวายว่า ใส่ CUP อะไรให้เค้าเนี้ยไม่เคยรู้จักเลย ความเห็นส่วนตัวนะ บางคนอาจจะคิดแบบอื่นก้อได้

OverclockZone Member jukkapong's Avatar

ก็คือ..............
    1. ตาสี กับ ตาสา รู้จักแต่ Intel จากนั้น 2 คนี้ก็จะใด้ไปพูดว่าเครื่องฉัน Intel inside นะ..ซื้อมาจากร้านนี้จะ
    2. ราคามันสูงก่า....แน่นอนถ้าใครไม่เป็นพ่อค้า-แม่ค้าจะไม่รูหรอกว่า....ของที่ราคาสูงกำไรก็จะสูงตามไปด้วย3. " AMD " มันร้อน...ใช้แล้วแฮ้งค์ ( อันนี้รู้จัก AMD แค่ชื่อ...อย่างอื่นของ AMD ไม่รู้จักเลย ) กรณีลูกค้าสั่ง
    4. กลัว่าถ้าประกอบ AMD ให้ลูกค้า....แล้วเครื่งจะฟัง....ร้าจะเสียชื่อ
    5. ใส่ๆ ให้มันไปเหอะ...........มันไม่รู้เรื่องหรอก

OverclockZone Member supakit3000's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ต้องเข้าใจว่า ทั่วไป คนจะรู้จัก intel มากกว่าครับ เพราะโฆษณามากกว่าครับ เราไม่นับคนที่ท่องเวปคอม ประจำนะครับ อันนั้น รู้จัก AMD อยู่แล้ว(ซื้อหรือไม่นั้นอีกเรื่อง)

และทั่วไปส่วนใหญ่ เข้าไม่ได้เข้าใจหรอกว่า intel มันมีกี่รุ่น intel เป็นไช้ได้ เดินไปโลตัศซื้อคอมให้ลูก ใช้สักเครื่อง นึง intel อินเทล ก็เอาแล้วครับ นี้คือความจริง

ส่วนจะโทษร้านก็คงไม่ได้ เพราะ ถ้าคุณทำธุรกิจ ก็จะรู้เองว่าอันดับ 1 คน ผลกำไร และ การระบายของให้เวป นิยมรู้จักอันใหนก็ขายอันนั้น

ส่วนจะมีสักกี่ร้านที่แนะนำ amd คงน้อย ครับ

จากคนรัก amd ครับ
    คิดเหมือนกันเลย คอมเครื่องแรกที่ซื้อรุ่นโน่น P3 450 ยังไม่รู้จัก AMD กับ ไซริค เลยด้วยซ้ำ จนตอนนี้ ไซริด (ไม่แน่ใจชื่อนะ) ไม่เห็นรุ่นใหม่ๆแล้ว แต่ทุกวันนี้ก้อประกอบเครื่องใช้เองนะก้อ AMD ลูกค้าก้อตามสั่งแล้วก้อแนะนำว่าตัวไหนดีแบบไหนแล้วแต่ลูกค้าว่าชอบแบบไหนมากกว่า

OverclockZone Member Redmachine's Avatar
    บางเขน-รามอินทรา

จะพูดอย่างนั้นไม่ถูกนะครับอย่างคำว่ายึดติดเราๆท่านๆก็รู้กันอยู่ว่า amd ไม่เคยโฆษณาเลยมั้งส่วนอีกค่ายโหมยิงถี่ยิบ
    ฉะนั้นเวลาไปซื้อแบรนด์ Intel ก็จะเป็นที่คุ้นหูมากกว่ามั้งครับบางทีช่างอาจจะเชียร์แล้วแต่ลูกค้าไม่สนใจนี่ก็เหตุผลนึง
    เพราะการไม่โฆษณาของ amd

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

คุณเชื่อไหมงับ

ผมเปิดบ้านซ่อมคอม มา 1-2 ปีละ

ผมยังไม่เคยเห็นคนเอา amd มาซ่อมเลยครับ
    มีก็ประมาณ 5 ใน 100 คนอ่านะ จิงๆนะ
    แถวบ้าน intel หมดเลย
    มีแต่คอมที่ผมขายไปเปง amd
    ยังไม่เคยประกอบเครื่อง intel เลย

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

อินเทล โฆษณาเยอะกว่าครับ ออกทางทีวี และก็ยังมีโฆษณาจากผู้ผลิตเครื่องแบรนด์อีก เช่น HP Acer.แล้วคนไทยหลายท่าน ยึดแบรนด์ที่น่าเชื่อถือและเป็นที่รู้จัก มากกว่า

ขนาดเพื่อนผม จะจัดให้งบเหลือ จัดให้ญาติ ผมให้สเปก AMD ใจมันกลัวว่า ซื้อ AMD แล้วจะมีปัญหา ก็เล่น intel ซะเลย แล้วไง ตอนนี้ ก็มีปัญหาเหมือนๆกัน เพราะตัวคนใช้เอง แถมของที่จะได้ซื้ออย่างการ์ดจอ HDD เยอะๆ ก็ถูกลดสเปกลง กลายเป็นออนบอร์ด ไปซะ

ง่ายๆ คอมขายในห้าง ถ้าเกิดว่า มี2เครื่อง ราคาเท่ากัน เครื่อง intel ไม่มีการ์ดจอแยกแต่อีกเครื่อง AMD ใส่การ์ดจอ PCI-Ex แยก คนซื้อที่ไม่รู้เรื่องอะไรมากมาย ก็เอา intel แน่นอนครับ

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

หาคนใช้AMDยากครับ โดยเฉพาะต่างจังหวัด เพื่อนบางคนมาถามผมจะซื้อคอมใหม่ เล่นถามcore2ๆๆๆ ลูกเดียว แนะนำAMDน้อยคนนักที่จะยอมซื้อ ทั้งๆที่ไม่ได้รู้จักAMDด้วยซ้ำ ก็ฟันธงกันแล้ว ว่าไม่ดี

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

ผมถามคน 10 คน เกี่ยวกับเรื่องซีพียูว่า ทำไมไม่ลองใช้ cpu amd บ้าง
    ทั้ง 10 คนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า amd มัน ร้อน

ผมก็เลยไม่รู้จะอธิบายยังไงดีว่า เดี๋ยวนี้มันไม่ร้อนแ้ล้ว(โว้ยยย)

OverclockZone Member Lufy_Mackung's Avatar
    ข้างหลัง คุณไง หึๆๆ

คนไทย ยึดติดกับสิ่งใดสิ่งหนึ่งมากไปครับ
    ผมว่า

คนใช้AMDได้ ต้องรักจริงๆครับ
    ซึ่งมันก็มีน้อยมาก- -*

OverclockZone Member chian's Avatar

amd ดีแล้วใช้น้อย เท่ดี

OverclockZone Member Oh00000's Avatar
    เมืองร้อยเกาะ เงาะหรอย หอยหย่าย ไข่แลน

ตอน PD ล่ะ ร้อนแต่ไม่เห็นมีใครสนใจ -*-

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ยังต้องปรับทัศนคติกันอีกเยอะคับ บ้านเรา^^"

OverclockZone Member fannaixad's Avatar

Quote Originally Posted by นายบุ๊ง View Post
    ผมถามคน 10 คน เกี่ยวกับเรื่องซีพียูว่า ทำไมไม่ลองใช้ cpu amd บ้าง
    ทั้ง 10 คนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า amd มัน ร้อน

ผมก็เลยไม่รู้จะอธิบายยังไงดีว่า เดี๋ยวนี้มันไม่ร้อนแ้ล้ว(โว้ยยย)
    นั่นสิผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมยังคิดกันแบบนี้อีก ทั้งที่มันเย็นกว่า intel บางรุ่น(ส่่วนมาก) ด้วยซ้ำ
    ครั้นเราจะไปพูดว่า "เดี๋ยวนี้มันไม่ร้อนแล้วครับ เย็นกว่า intel อีก" คนก็ไม่ค่อยจะเชื่อกันอีก แถมตอบกลับมาว่า "เหรอ แต่เอา intel เถอะเห็นคนเค้าว่าดีกัน" -*- ไม่รู้จะพูดยังไง

ผมก็คน ตจว. นะ ใช้ amd มาสองรุ่นแล้ว K8,K9

rong's Avatar
    ที่นี่...มีคนไข้

ผมเป็นคนหนึ่งที่อยู่ต่างจังหวัด ที่พูดๆๆ กันมา มันก็จริง เพื่อนๆๆผมส่วนใหญ่จะใช้ intel กันทั้งนั้น แต่ผมถามเพื่อนทำไมไม่ลองใช้ AMD บ้าง มันบอกว่า ไม่อยากเสี่ยง ผมก็งงๆๆ ไม่เสียงตรงไหน ผมก้อเข้าใจนะ เมื่อก่อนตอนสมัยเรียนยังไม่มีความรู้เรื่องคอมสักเท่าไร เมื่อก่อนผมก็มีความคิดแบบนี้ ในบ้านผมมี 3 เครื่อง ขอพ่อ 1 เครื่อง เป็น Core 2 ของแฟนใช้ในการสอนของเขา P4 775 ส่วนของผม AMD2 พูดง่ายๆๆแค่ในบ้านผม รู้จัก intel เป็นส่วนใหญ่ ในส่วนที่ทำงานผมไม่ต้องพูดถึง มี 40 กว่าเครื่อง มี AMD 1 เครื่อง เครื่องที่ผมทำงานอยู่ ฮ่า..ฮ่า.
    Last edited by rong; 30 Sep 2007 at 21:14:39.

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ซ่อมแต่ intel เยอะกว่า AMDมาก

แต่เวลาประกอบเครื่องใหม่ผมจะเอา AMD ให้...

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

หึหึ อย่างน้อย ก็มีผมคนนึงล่ะ ที่แนะนำเพื่อน ให้ใช้ AMD

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

คุณเชื่อไหมงับ

ผมเปิดบ้านซ่อมคอม มา 1-2 ปีละ

ผมยังไม่เคยเห็นคนเอา amd มาซ่อมเลยครับ
    มีก็ประมาณ 5 ใน 100 คนอ่านะ จิงๆนะ
    แถวบ้าน intel หมดเลย
    มีแต่คอมที่ผมขายไปเปง amd
    ยังไม่เคยประกอบเครื่อง intel เลย
    เชื่อครับว่า คนที่เอาคอมมาให้คุณซ่อมน่ะเป็น Intel เสียมากกว่า เพราะ ผมก็เจอแบบคุณแหละครับ

ที่เป็นเช่นนี้ มันเป็นเพราะว่า คนส่วนใหญ่เขาใช้ intel กันไงครับ
    สมมุติว่าใน วันหนึ่ง ต้องมีคนเอาคอมมาให้ซ่อมสัก 10 คน

แถวๆ บ้านคุณอาจจะมีคนใช้ Intel ไปสัก 80 คน(ค่านิยมแรงครับ) ลูกค้าที่ประกอบเครื่องกับคุณก็ได้ AMD ไปเล่นสัก 20 คน(คนรู้จักน้อย)

เมื่อของมันต้องถึงเวลาซ่อมเหมือนกัน อาจจะคิดว่าเป็น 1 ใน 10 ของคนที่คอมเสียทั้งหมดละกัน

คนที่ใช้ Intel เสียไป 10% ก็ต้องมีคนเอามาให้คุณซ่อม 8 คน
    AMD ก็ต้อง มี 2 คน

ไม่แปลกหรอกครับ ที่คนส่วนใหญ่ เวลาเอาคอมมาให้ซ่อมมักจะเป็น Intel เสียส่วนใหญ่ เพราะคนไทยส่วนใหญ่ใช้ Intel

และอีกสาเหตุหนึ่งที่คนที่ใช้ AMD ไม่ค่อยได้เอาเครื่องมาให้คุณซ่อมก็เพราะว่า คนไทยใช้ AMD น้อยกว่า ไม่ใช่แค่นั้นนะครับ
    "คนที่กล้าเล่น AMD "น่ะ แสดงว่าต้องศึกษามาดี ว่า AMD มีดีอย่างไร แน่นอนละครับว่าเขาต้องมีความรู้เรื่องคอมเป็นอย่างดีใช้ได้ (ดีพอที่ไม่พลาดทำคอมตัวเองเสีย) หรือถ้าเสียก็อาจจะซ่อมบำรุงเองได้

กับอีกพวกคืองูๆปลาๆ ใช้เป็นมั่ง ไม่เป็นมั่ง ไม่มีความรู้เรื่องคอมมากนัก พวกนี้ก็มีโอกาสที่ทำให้เครื่องตัวเองขัดข้องได้มากกว่าคนมีความรู้ แล้วที่สำคัญคือคนที่ไม่ค่อยมีความรู้พวกนี้ ส่วนใหญ่เขามักจะใช้ Intel (เอะอะ อะไร ก็ intel ไว้ก่อนเป็นใช้ได้)

OverclockZone Member THM's Avatar

ยี่ห้อไหนก็ใช้ดีเหมือนๆกันครับ

คงไม่ใช้ลำเอียงหรอกครับ แต่เป็นเรื่องการตลาด และประชาสัมพันธ์

เจ้าไหนทุ่มโฆษณามาก ก็เป็นที่รู้จักมากเป็นเงาตามตัว

ผมใช้AMDเพราะเป็นคนที่รู้ รู้ว่านี้แหละแบรน์ดCPUที่เราชอบ และเข้ากับเรา

แค่นั่นเอง

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks