Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาเกี่ยวกับ External Harddisc หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาเกี่ยวกับ External Harddisc หน่อยครับ

ผมเพิ่งซื้อ ตัวฮาร์ดดิสภายนอกมาตัวนึงครับ (WD element 3.5 1 tb usb2.0 )

มาเอาไว้เก็บไฟล์หนัง วันนี้ ลองเบิร์นข้อมูลจากEXt hd ตัวนี้ ปรากฎว่า ปัฟเฟอหล่นฮวบฮาบเป็นระยะๆครับ (ลองด้วย นีโร8 ความเร็ว4x และ8x) บางครั้งปรากฎว่าปัฟเฟอไม่หล่นตลอดการไรท์ แต่ส่วนใหญ่จะหล่นฮวบ(บางที30% บางทีเหลือ0%) ขึ้นๆลงๆ ทั้งไฟล์แบบ iso หรือ แบบ VEDIO_TS เป็นเหมือนๆกัน ไรท์แผ่น8x บางครั้งล่อไปเกือบ20นาที

ลองเทสความเร็วด้วย HD_TUNE กับ usbdewise ปรากฎความเร็ว ขึ้นลงเยอะมากครับ บางครังสูงไปถึง 24M/s แล้วจะหล่นมาที่ 5M/s ไม่สม่ำเสมอ

แบบนี้ ปกติมั๊ยครับ ผมเพิ่งมีอันแรก แก้ไขยังไงได้ครับ (ลอง ดีเฟรดเม้น ฟอแมตแล้วนะครับ ไม่หาย)

**ลองไรท์จากhdปกติ ลื่นตลอดครับ ตัวนีโรไม่น่ามีปัญหา

มีรูปทดสอบประกอบ

กราฟแปลกๆแฮะ

Comment

USB มันก็ช้าอย่างนี้ล่ะครับ

Comment

ปกติท่านอื่น ไรท์แผ่นเร็ว8x ยังไรท์ได้ปกติ แต่ของผม ความเร็วreadoutแค่นี้ 4x ยังไรท์ไม่ได้เลยอะครับมันส่งข้อมูลไม่ทัน

-*- อ๊าคคคคคคค เครียด

Comment

ตอนก็อบบี้ไฟล์เข้าไป ความเร็ว 26M/s สม่ำเสมอดี

แต่พอขาออก หล่นฮวบเหลือ3m/s ก็มี นานๆทีมาที่26m/s ประมาณแป๊บเดียว กลับลงไปอีกละ -*-

Comment

ช้าวุ้ย ของผม เอา SG 320GB ตัวเก่าไม่ใช้แล้วในโน้ตบุ๊ค มาใส่ Box Tsunami 200 กว่าบาท

Comment

มาตอกย้ำกันให้ช้ำใจอีก T_T

แล้วทำไงดีครับ เครมได้มั๊ยแบบนี้

Comment

เข้าไปลบไดร์เวอร์ของตัว Controller ใน Device Manager
                แล้วรีเครื่อง มันจะลงให้ใหม่

Comment

Controller คือตัวไหนครับ ไดร์เวอร์ของ EXt hdd หรือเปล่าครับ

Comment

ลองลบทั้งตัว ไดร์เวอร์ของไดฟ์ และตัว usb แล้ว เป็นเช่นเดิม

จนปัญญา

Comment

ใครมีวิธีทำอะไรให้มันดีขึ้นได้มั้งมั๊ยครับ ขอแค่ไรท์แผ่นได้ที่4x ก็ยังดี -*-

Comment

ของผม อิอิ..
                        Attached Files

Comment

เอากันเข้าไป บอร์ดโรคจิตทั้งนั้น ชอบโชว์ เดี๋ยวเจี๋ยนทิ้งให้หมด

ขอทางแก้เฟ้ย ทางแก้ จะทับถมไปไหน ชิชะ

Comment

Working...
                          X