overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 56
    OverclockZone Member bunzenji's Avatar
    www.ShopOrunji.com

Default ่ชาว AMD ใช้ เวลาในการ OC กัน นานแค่ไหนครับ

ตามหัวข้อเลยครับ เพราะผมจะลองทำดูแต่กลัวว่ามันจะนานจนเกินไป แล้วก็ไม่รู้ระยะเวลามันนานขนาดไหนเเพราะเป็นมือใหม่คลั่ง จนหยุด oc ไม่ได้ ขอระยะเวลาแต่ละคนที่เคยจะ มา oc ทั้งเก่าและใหม่ครับ

ขอบคุณล้วงหน้าครับ

OverclockZone Member destinyair's Avatar

ผมประมาน1เดือนอ่ะกว่าจะลงตัว คนอื่นอาจจะมากหรือจะน้อยกว่านี้

เวลาทำแล้ว มันยอมไม่ได้ จะเอาชนะมันอย่างเดียว ปุ่ม Delete ผมเจ๋งเลยอ่ะ

OverclockZone Member

แล้วแต่อารมณ์

แค่อยากรู้วาคล็อกได้ไกลสุดเท่าไร

แล้วใช้งานจริง ก็ลดลงมาหน่อย เพื่อความเสถียร และประหยัดไฟ

2 - 3 วันก็น่าจะรู้แล้วว่าคล็อกได้ไกลเท่าไร

OverclockZone Member ittipatakk's Avatar
    กทม. ถนนกาญจนาภิเษก

30นาที .

อัดบัส ปรับไฟ เทสๆๆๆ เล่นเกมส์ใช้งานจริง ไม่ค้าง ไม่ฟ้า พอเเล้ว

OverclockZone Member chaogame's Avatar

ผมนาทีเดียว ผ่านเท่าไหรเอาเท่านั้นไม่มานั้งงมแล้ว
    x6 1055t ปรับบัส ซิงค์เดิมลากได้ 3.9 ถึง4ก็ได้แต่มันร้อนไปหน่อยเลยเอาแค่ 3.9พอ
    แต่ใช้จริง 3.6พอ

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

ยิ่งใช้เวลานาน ยิ่งเสียเงินเยอะ รู้แค่นี้ (จากที่คิดว่าทำไมมันไม่ได้ ต้องทำแบบนั้น แบบนี้ ซื้อของเพิ่ม ซิงค์ เคส พัดลม บลาๆ)

ซึ่งถ้าไม่มาบ้าผลเทสอะไรทั้งหลายแหล่ ใช้เวลาแค่ 3-4ชม ก็พอแล้วสำหรับ system หนึ่งๆ

CPU GPU ทุกตัวมันก็มีขีดจำกัดทั้งนั้นแหละ ตามแต่รุ่นของมัน ถ้าไปเค้นมันมากๆ หรือพยายามอัดมันให้วิ่งสูงๆ มันก็จะอายุสั้นลง

เท่าที่ผมเคยเล่นมา (จน ณ ปัจจุบันเลิกละ กับการ oc เอาโล่)

อย่าง amd c2 ไม่้ว่าจะตัวไหนก็จะตันแถวๆ 3.6-3.75 (หรือเค้นสุดๆก็ 3.8 แต่ไม่นิยม) มากกว่านี้ก็คือโชว์แต่ใช้จริงไม่ได้หรอก
    amd c3 ไม่ว่าจะตัวไหนก็จะตันแถวๆ 4.0-4.1 (เค้นสุดๆก็ 4.2 แต่ไม่นิยม) มากกว่านี้ก็เหมือนกัน

ซึ่งถ้าเอามาใช้งานจริง cpu จะ 3.6 หรือ 4.0 มันต่างกันน้อยมากเลย สมมติ 4core เหมือนกัน 3d06
    cpu วิ่ง 3.6 cpu score 5200-5400
    cpu วิ่ง 4.0 cpu score 5500-5700

ยิ่งถ้าไปเทียบในเกม เฟรตเรตต่างกัน 1-2 เฟรม จบ สรุปหลังๆผม oc ให้ได้แค่ 3.6ก็พอ ดันทุรังไปก็เสียเวลาเปล่าๆ

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

3วัน3คืน ถึงลงตัวครับ

OverclockZone Member Dr Love's Avatar
    Siphraya Rd. BKK 10500

ของผม ไล่ไฟจนเอา Hyper PI 32M ผ่านพอ แล้วค่อยเพิ่ม Vcore ขึ้นไปอีก 0.1-0.2 จบ เอาใช้งานได้ไม่มีปัญหาพอ

เพราะเคยเทสผ่าน แล้วคิดว่ามันแน่แล้ว พอเข้าเกมส์ BFBC2 ไปได้ไม่ถึง 5 นาที....ดับ 5555+ (เกมส์นี้มันเสพสี่หัวแท้ๆ ถ้าเป็นเกมส์อื่นเล่นได้นะ)

สรุปแล้วก็ต้องอัด Vcore ขึ้นไปอีกหน่อยถึงจะเล่นได้ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member nappapa's Avatar
    ถ.จันทร์-วัดสุทธิฯ กรุงเทพฯ/ม.8 ต.หัวไผ่ อ.เมือง จ.อ่างทอง

ของผมประมาณ สาม-สี่วัน อัดB55 อัดไป4.0GHz เทส3D06ผ่าน เทส HyperPI 1M ไม่ทำงานหัวนึง
    เทสLinX แค่5รอบก็ยังไม่ผ่าน Error รอบสี่..เลยลดเป็น 3.75GHz เปิดโหลดบิทสองวันไม่มีดับ ยัดLinX อีก50รอบ ผ่านฉลุย..พอเพียง..

OverclockZone Member NoMiX's Avatar

กว่าจะลงตัว เป็น เดือนๆ ทั้ง AMD ทั้ง Intel

Super Moderator

วันเดียวก็ปรับได้แล้ว แต่กว่าจะปรับให้มันนิ่งได้ ใช้งานได้ 24 ชั่วโมง ทำงานทั้งวัน ก็ราวๆอาทิตย์นึง

OverclockZone Member dodge2009's Avatar

ตั้งแต่เล่นมา ยังไม่ลงตัวสักทีครับ...สำหรับผม...กำ...

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

Quote Originally Posted by dodge2009 View Post
    ตั้งแต่เล่นมา ยังไม่ลงตัวสักทีครับ...สำหรับผม...กำ...
    ขาโหดมาคอนเฟริม อิอิ

OverclockZone Member nakatanum's Avatar

เวลาไม่แน่นอนแล้วแต่ปัจจัยและจังหวะและดวง อิอิ..

แบบว่าแหละครับ 3.6 - 4.0 มันต่างกันไม่มาก(ถ้าทั้งระบบมันไม่ไปด้วยกัน)
    ผม 2-3 ชม.ก็ได้แล้วครับ
    หาจุดนิ่ง เหมาะกับเครื่องเรา หลายอาทิตย์ ครับ เล่นไปปรับไป ลองหลายๆอย่าง ปรับลอ-เพิ่ม ตัวคูณบ้าง บัส บ้าง อีกหลายอย่างเกี่ยวเนื่องกันหมดครับ

ท่านลองศึกษาให้เข้าใจว่าการทำงานของระบบคอมพิวเตอร์ประกอบด้วยอะไรบ้างที่ทำให้เกิดความเร็ว แล้วจะเข้าใจในการปรับครับ

แบบว่าแหละครับ ผมลองดูบางที CPU เร็ว แต่ทั้งระบบช้าสรุปช้ากว่าเดิมสะงั้น อิอิ. เอาเป็นว่าเร็วแบบนิ่งๆไปด้วยกันทั้งระบบไม่มีอะไรเร็วจนเกิดกว่ากันจนที่เรียกว่า คอขวด ก็ไร้ประโยชน์ครับ

ขอบคูณครับ

OverclockZone Member bunzenji's Avatar
    www.ShopOrunji.com

แม้เจ้าประสบการณ์พวกท่านนี้ สุดยอดจริง ไอผมนึกว่า แึค่ 1-2 ชม นี้เล่นกันเป็น สัปดาห์-เดือนเลยหรอเนียนึกว่ามันจะง่ายๆซะอีก ขอบคุณมา่กครับที่ให้ความรู้ครับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

ความพอใจผมไม่เคยมีที่สิ้นสุด ไม่ได้คิดจะคล๊อกเอาโล่ แต่เอาความสะใจของตัวเอง เครื่องนึงเล่นปีนึงก็ไม่จบ เปลี่ยนคอนฟิกลองไปเรื่อยๆ

เทสความเสถียรผ่านได้ไม่กี่ชั่วโมงผมไม่เอา เพราะว่าปกติแล้วผมเปิดคอมปีนึงปิดไม่ถึง 7 วัน เปิดหลายวันติดต่อกัน ถ้านิ่งไม่จริงมันจะหนืดๆ

แต่ถ้าปรับแบบคร่าวๆก็มีตั้งแต่ 5นาที จนเป็นวัน แล้วแต่ความยากง่ายของการปรับแต่ง รวมไปถึงจุดที่ต้องการบนความเป้นไปได้ของระบบนะ
    Last edited by tor_Za; 19 Sep 2010 at 12:22:49.

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Crazy_O's Avatar

ของผมประมาณไม่ถึงครึ่งชั่วโมงต่อเครื่อง เพราะเอาแค่หอมปากหอมคอ พอประมาณ เจียมเนื้อเจียมตัว
    X4 620+L3 + 785TD-V Evo ประกอบเสร็จ ลากบัสที่ 258*13 , ทดแรมเป็น 667 อย่างอื่นปรับเป็น Auto ทั้งหมดในไบออส ไม่ต้องเทสเลย แค่นี้ผ่านได้สบายๆ อยู่แล้ว ใช้มาตลอดไม่มีปัญหาอะไร
    X2 245 +770-US3 ประกอบเสร็จ ลากบัส 235*14.5 นอกนั้นปรับเป็น Auto ทั้งหมดในไบออส ใช้โหลดบิทอยู่บ้าน ข้ามวันข้ามคืนไม่มีปัญหา
    Sempron 140+Biostar A785GE ประกอบเสร็จ ลากบัส 230*13.5 นอกนั้นในไบออสไม่ต้องปรับอะไรเลย ใช้ทำงานอยู่เกือบทุกวัน
    ทั้งหมดผมแค่ก็เปิด C&Q เอาไว้หมดทุกเครื่องด้วย

OverclockZone Member PokDer's Avatar

ไม่มีความเห็น เพราะเป็นคนไม่มีเวลา

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

เกินเดือนนึงอ่ะครับ

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

แล้วแต่ว่าทำบุญมาเยอะมาน้อย อิอิ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks