Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าซื้อ LCDTV มาใช้เป็น Monitor จะดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าซื้อ LCDTV มาใช้เป็น Monitor จะดีไหมครับ

พอดีมอนิเตอร์ crt มันเจ๊ง กำลังลังเลว่าจะซื้อ lcd monitor ดีหรือจะซื้อLCDTVไปเลยดี
    ถ้าซื้อ LCDTV มาใช้เป็น Monitor มันจะชัดเหมือน lcd monitor ไหมครับ
    รบกวนผู้รูแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ

32" เลยท่าน แต่ต้องนั่ง***ง 2 เมตรนะ^^

Comment

LCD ที่สูงกว่า 100Hz ก็น่าจะชัดนะครับเพราะปรกติ CRT ของผมปรับได้สูงสุด 85Hz มันก็ชัดแล้ว อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่เท่าที่สังเกตมานะครับ เพราะถ้าจอโทรทัศน์ธรรมดาแล้ว มันใช้งานวินโดว์ไม่ชัด แต่ใช้ดู DVD ได้ชัดดีครับ....

รอท่านต้อไป

Comment

ดันๆ 56k จะหลุดแระ

Comment

ไม่ดีขอรับ
          ประโยชน์ใช้สอยต่างกัน

จริงอยู่ ดูหนัง เล่นเกมแทนกันได้
          แต่พอมางานพวก word, web, graphic ***งจากจอคอมลิบลิ่วเลย

Comment

ขอฟัง คอมเมนต์เยอะๆเลยนะครับ ไม่อยากซื้อ สองตัว

Comment

LCDTV มองใกล้ ๆ มันจะไม่ชัด ยิ่งไว้อ่านตัวหนังสือ ยิ่งไปกันใหญ่

Comment

ส่วนตัวผมคิดว่าซื้อLCDTVไว้ดูหนังโดยเฉพาะเลยจะดีกว่านะครับกับเครื่องเล่นดีๆลำโพงดีๆนี่แจ่มเลยจอLCDใช้กะคอมก็พอและ

Comment

จอคอมดีกว่าครับ

ถ้าจะใช้คอม ถ้าอยากรู้ว่า ใช้ TV ทำอย่างอื่นนอกจาก เล่นเกม - ดูหนัง เป็นยังไงก็ลองไปยืนดูทีวีใกล้ๆครับ จพู้ว่า ในระยะใกล้ๆตัวหนังสือหรืออะไรอ่านไม่รู้เรื่องเลย
                  GLORIOUS PC MASTER RACE
                  May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

lcd tv เลือกตัว resolution สูงๆ ก็มักจะได้ font ที่คมใช้ได้คับ อ่านแล้วก้อชัดพอๆ กะ monitor แล้วจอต้องไม่ให้ใหญ่เกินด้วย (max สุดที่ใช้แล้วโอ น่าจะเป็น 24") แถมตอนใช้ดูหนัง เล่นเกม หรือทำงาน graphic มักจะได้สีที่สด คมกว่า และ สีไม่เพี้ยนเหมือน lcd monitore คับ แต่ข้อเสียข้อใหญ่ก็คือ มันไม่ต่อยจะสบายตาเลย ไม่รู้เพราะอะไร ถ้าทำงานนานๆ จะรู้สึกว่าตาพร่าอะคับ (อันนี้อาจจะเป็นแค่จอผมนะ)

ผมว่าซื้อ lcd monitor ที่ราคาสูงซักหน่อยน่าจะ work กว่านะคับ อย่างพวก dell 2407wfp อะรัยงี้ มันจะใช้ panel แบบ S-IPS หรือ S-MVA ซึ่งคุณภาพใกล้ๆ กับ panel ของ lcd tv เจ้า pane; พวกนี้ มันจะแสดงสีได้สมบูรณ์กว่าทั่วๆ ไปอะคับ (ส่วนใหญ่เค้าจะใช้ panel แบบ TN กัน เพราะมันถูกกว่า และทำ response rate ได้ดีกว่า) เพราะงั้นเวลาดูหนัง ก็ได้สีออกมาสวย ใกล้ๆ กับ lcd tv เลย แถมยังอาจจะได้ resolution มากกว่า แล้วยังน่าจะสบายตากว่าด้วย

Comment

ขอบคุณ ทุกคำชี้แนะ

Comment

LCD Monitor >> ทำงานดีกว่า Sure
                        LCD TV >>> ดูหนังเล่นเกมส์เจ๋งมาก

ถ้าจะเอามาแค่ทำเป็น Monitor เล่น LCD Monitor ธรรมดาดีกว่าเยอะอะ ภาพไม่เบลอ เคยใช้ LCD TV มาทำมันเบลอกว่ากันอะครับ

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                          จอคอมดีกว่าครับ

ถ้าจะใช้คอม ถ้าอยากรู้ว่า ใช้ TV ทำอย่างอื่นนอกจาก เล่นเกม - ดูหนัง เป็นยังไงก็ลองไปยืนดูทีวีใกล้ๆครับ จพู้ว่า ในระยะใกล้ๆตัวหนังสือหรืออะไรอ่านไม่รู้เรื่องเลย
                          ผมลองจ้องที่ระยะ 1 ฟุต ก็ชัดครับ นั่ง***งเมตรครึ่งก็ชัดครับ
                          ความคมชัดระหว่าง LCD TV กับ CRT ยัง***งงงงงงกันเยอะ

ถ้า CRT แน่นอน เบอลไปเลย ยกเว้นพวกจอ TV รุ่นใหม่ 100Hz

แต่ถ้าเป็น LCD TV และตั้งความละเอียด NATIVE ยังไงก้ชัด

ถ้าหากจะซื้อ หิ้วโน๊ตบุ๊คไปเลยครับ แล้วต่อ D-SUB เข้า LCDTV ตัวที่เราจะลอง

ถ้าใครอยู่แถวๆบางกะปิ แล้วจะซื้อ พวก LCD TV มาลองเล่นที่บ้านผมก่อนได้นะ

Comment

ชัดน่ะชัดครับ แต่คุณต้องนั่ง***งจากมันหน่อย ซึ่งมันอาจจะไม่เหมาะกับพื้นที่ที่ใช้งาน
                            ถ้า32นิ้วผมว่าอย่างน้อย1เมตรอัพ โต๊ะทำงานคุณใหญ่ขนาดนั้นหรือเปล่า ไม่งั้นกรอกตาไปมาปวดหัวครับ
                            ผมใช้37นิ้ว ***งประมาณ2เมตร ก็ชัดเจน แต่เอาไว้เล่นเน็ต เล่นเกมส์ ดูหนัง ดูUBC ทำงานนิดๆหน่อยๆ
                            ทำงานจริงจังผมมักจะเอาโน๊ตบุ๊คไปนั่งทำบนโต๊ะทำงานเป็นเรื่องเป็นราวมากกว่า

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
                              ผมลองจ้องที่ระยะ 1 ฟุต ก็ชัดครับ นั่ง***งเมตรครึ่งก็ชัดครับ
                              ความคมชัดระหว่าง LCD TV กับ CRT ยัง***งงงงงงกันเยอะ

ถ้า CRT แน่นอน เบอลไปเลย ยกเว้นพวกจอ TV รุ่นใหม่ 100Hz

แต่ถ้าเป็น LCD TV และตั้งความละเอียด NATIVE ยังไงก้ชัด

ถ้าหากจะซื้อ หิ้วโน๊ตบุ๊คไปเลยครับ แล้วต่อ D-SUB เข้า LCDTV ตัวที่เราจะลอง

ถ้าใครอยู่แถวๆบางกะปิ แล้วจะซื้อ พวก LCD TV มาลองเล่นที่บ้านผมก่อนได้นะ
                              ใจดีจังท่าน ไงก้อขอบคุณ ทุกๆ ท่านนะครับ งั้นคงต้องซื้อ lcd monitor แล้วล่ะ

Comment

Working...
                              X