Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามปัญหาของพอร์ต USB ที่ค่อยข้างจะมึนหน่อยครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามปัญหาของพอร์ต USB ที่ค่อยข้างจะมึนหน่อยครับ..

MB ASUS P4P800SE

ปัญหามันคือว่า เครื่อมมันใช้พอร์ต USBไม่ค่อยจะได้ เสียบกล้องถ่ายรูป SONY เครื่องเล่น MP3
    หรือHandyDrive แล้วมันเกิดอาการ ติดๆหายๆ...

แต่พอยกเครื่องกลับมาที่บ้านผม เพื่อจะเช็ค กลายเป็นว่าใช้ได้ดีเป็นปรกติ เสียบปุ๊บก็ไม่ต้องลุ้น.. ผมยกเครื่องไปมาอยู่3รอบแล้วครับ.. ปัญหาแบบนี้ใครเจอมั่งครับ

ทีแรกนึกว่าอาจจะเป็นปัญหาที่ตัวชิปUSBบนเมนบอร์ดจะมีปัญหา ก็เลยหาซื้อการ์ด USBไปใส่ ผลที่ได้มันก็เหมือนกัน.. งงๆ เลยครบังานนี้..

เป็นไปได้มั๊ยที่จะเกี่ยวกับ ไฟ 220โวล์ ตรงนู้นกับตรงนี้มันต่างกัน เฟสต่างกันสัญณาญรบกวนต่างกัน..
    Last edited by hornetpc719; 30 Sep 2007, 17:37:22.

เจ้าที่แรงหรือป่าวครับ

Comment

เห็นเคยมีบางท่านแนะนำว่า มันอาจจะเกิดจากไฟไม่นิ่งอะคับ ให้ลองหา PSU ดีๆ นิ่งๆ มาลองเปลี่ยนใช้ดู

*ผมไม่รู้นะคับ ว่าจริงรึเปล่า เพราะไม่เคยลองเองอะ แต่อ่านแล้วมันดูเข้าเค้าดีอะคับ :$

Comment

อัพไบออสยัง

Comment

แต่มันน่าแปลกใจตรงนี้อ่ะครับ

" ยกกลับมาที่บ้านเสียบแล้วไม่ต้องลุ้น "

อันนี้ไม่เคยเป็น เหอะๆ

Comment

Originally posted by live View Post
            เห็นเคยมีบางท่านแนะนำว่า มันอาจจะเกิดจากไฟไม่นิ่งอะคับ ให้ลองหา PSU ดีๆ นิ่งๆ มาลองเปลี่ยนใช้ดู

*ผมไม่รู้นะคับ ว่าจริงรึเปล่า เพราะไม่เคยลองเองอะ แต่อ่านแล้วมันดูเข้าเค้าดีอะคับ :$
            ก็อาจจะใช่ ถ้าสุดท้ายไม่ได้ค่อยลองดู

Originally posted by คิม View Post
            อัพไบออสยัง
            อัพเป็นใหม่แล้วครับ..

Originally posted by Memorize View Post
            แต่มันน่าแปลกใจตรงนี้อ่ะครับ

" ยกกลับมาที่บ้านเสียบแล้วไม่ต้องลุ้น "

อันนี้ไม่เคยเป็น เหอะๆ
            อืม เสียบแล้วไม่ต้องลุ้นจริงๆครับ...

Comment

ผมเคยเป็นครับ ปัญหามาจาก PSU เลย เปลี่ยนแล้วอาการดังกล่าวหายครับ

Comment

ผมเคยเป็นจากการไปเอาตัวเพิ่ม Port USB ของ USB 1.1 มาเสียบกับบอร์ดตัวนี้น่ะครับ เล่นเอางงไปพักหนึ่ง

Comment

กำลัง งง ว่า ที่ท่านบอกนี่คือ เอาเฉพาะบอร์ดมาลองเช็ก หรือว่า ยกมาเช็กทั้งเครื่องโดยไม่ได้ถอดเปลี่ยนอุปกรณ์
                  แล้วที่ว่าใช้ได้บ้างไม่ได้บ้างเนี่ย ใช้เครื่องที่ไหนครับ

Comment

Originally posted by Radioactive View Post
                    ผมเคยเป็นครับ ปัญหามาจาก PSU เลย เปลี่ยนแล้วอาการดังกล่าวหายครับ
                    ขอบคุณครับ กลับไปที่บ้านนั้นอีกทีไม่ได้อีกแล้วจะเปลียน...

Originally posted by 0bluebird0 View Post
                    กำลัง งง ว่า ที่ท่านบอกนี่คือ เอาเฉพาะบอร์ดมาลองเช็ก หรือว่า ยกมาเช็กทั้งเครื่องโดยไม่ได้ถอดเปลี่ยนอุปกรณ์
                    แล้วที่ว่าใช้ได้บ้างไม่ได้บ้างเนี่ย ใช้เครื่องที่ไหนครับ
                    ทั้งเครื่องแหละครับยกเว้น M/K จอ ยกกลับมาไม่ทำไรเลยเสียบไฟเปิดเครื่อง.. แล้วเอากล้องถ่ายรูปที่มีปัญหากลับมาด้วย เสีบยปุ๊บมันก็เด้งรับเลยนะครับ.. มีหน้าต่างขึ้นมาเหมือนตอนเราเสียบhandydrive หรือใส่แผ่นซีดี จะให้เลือกโปรแกรมที่จะเปิดนะครับ..

มีอีก1ตัวอย่างครับ.. มึน..

3วันก่อนเจออย่างนี้นะครับ.. บอร์ด Asrock P4i45G ก็สามารถใช้ปริ๊นเตอร์อะไรได้หมด แต่ใช้กับมือถือ N70ไม่ได้ ผมลง pcsuit ของโนเกียเรียบร้อยแล้วทุกอย่าง แต่พอเอาN70ไปเสียบมันจะไม่เห็นเครื่องเลยครับ.. ผมก็เอากลับมาที่บ้านทำไงก็ไม่ได้ ใช้พอร์ตUSB ของเมนบอร์ดเสียบพอร์ตนู้นเพอร์ตนี้ก้ไม่ได้ ก้ไปซื้อUSBการ์ดเพิ่มไปตัวหนึ่ง
                    ก็ลองใช้ดู ก็ใช้ได้เป็นปรกติดีทุกอย่าง ลองเสียบเข้าถอดออกอยู่หลายรอบมากๆ เพื่อความแน่ใจ..

พอไปคืนเจ้าของเสียบปลั๊กเปิดเครื่องจัดแจง ต่อสาย N70เป็นงงเลย.. โปแกรม pc suit ฟ้องว่าไม่มีการเชื่อมต่อ ผมก็ลองปิดเปิดเครื่องอยู่หลายที่ ลองกับพอร์ต usbที่เมนบอร์ดสลับกับพอร์ตของการ์ดที่เพิ่งใส่เพิ่ม .. และลองถอดการ์ด usbออก แล้วมาใส่ใหม่เผื่อมันจะหลวม สลับขั่วปลั๊กไฟบ้านก้แล้ว ทดลองปริ๊นเตอร์สั่งปริ๊นไปหลายรอบ ลองเสียบhandydrice ก็ใช้ได้กับอุปกรณื USBmุกอย่าง บกเว้นเจ้า N70นี่ ใช้ทุกกระบวนท่าจนใกล้จะหมดแรง.. จะตายให้ได้

นึกขึ้นได้ลองวิธีนี้ดู ถอดสายปลั๊กของเครื่องสำรองไฟ เสมือนว่าไฟดับ ก็เท่ากับว่าเครื่องคอมไม่ได้เกี่ยวข้องกับไฟบ้านแล้ว ลองเสีบย N70ดู.. ไม่อยากจะเชื่อ มันขึ้นเห็นๆเลยครับ ที่ทาสบาร์ ว่าเจอฮาร์ดแวร์ใหม่ พอมันจบตรงนี้โปรแกรม pc suit ก็เด้งขึ้นมา ก็คือใช้งานได้แล้ว ก็ลองปิดเปิดโปรแกรมอีก 2-3ครั้ง ก็ใช้งานได้ซะง้าน.. ที่นี้ก็ลองเสียบปลั๊กเครื่องสำรองไฟกลับ แล้วลองปิดโปรแกรม แล้วเปิดใหม่ก็ได้ตลอด จากนั้นผมก้ลองรีสตาร์ทเครื่องคอม เปิดใหม่อีกทีกลายเป็นว่าก็ใช้งาน N70ได้ตลอด โดยไม่ต้องถอดปลั๊กเครื่องสำรองไฟ.. จนตอนนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร.. งงมั๊ยครับ.. ตกลงแล้วมันเป็นอะไร ก็ยังงงงง.. (ยัง งงๆ)

ที่ใช้ได้นี่ คือพอร์ต USB ที่ซื้อเป็นการ์ด PCIเพิ่มเข้าไปนะครับ พอร์ตUSBที่เมนบอร์ดใช้กับN70 ไม่ได้ครับ แต่พวกปริ้นเตอร์ handydrive อื่นๆก็ใช้ได้หมด...
                    Last edited by hornetpc719; 18 Oct 2007, 19:59:57.

Comment

(เสียบหน้าเคส หรือ เสียบที่ MBล่ะ)

อัปไบออนสิ

Comment

ผมเคยใช้External HDDกับUSB แล้วมันจะค้างเวลาดึงข้อมูลเยอะๆบางทีก็ช้า แต่พอเปลี่ยนPSUอาการก็หายไปเลยครับ

Comment

Working...
                        X