overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: มือใหม่จะใช้ Water Cooling กับ CPU ต้องมีส่วนประกอบอะไรบ้างครับ

OverclockZone Member totto3000's Avatar

Default มือใหม่จะใช้ Water Cooling กับ CPU ต้องมีส่วนประกอบอะไรบ้างครับ

คือ อยากจะคล๊อค อะครับ แต่ตอนนี้ใช้กับพัดลมที่มาพร้อมกับ CPU อยากเปลี่ยนเป็นระบบน้ำอะครับ แต่ไม่ทราบว่าต้องมีส่วนประกอบอะไรบ้าง แล้วการติดตั้งจะยุ่งยากไม๊ ต้องเปิดฝาเคสแล้วลากสายออกมา หรือทำยังไงอะครับ อยากทราบอะครับ แต่ไม่มีความรู้เลย ใช้แต่พัดลมหมุนๆ >.<

แล้วช่วยแนะนำด้วยครับว่าของยี่ห้อไหนดี คุ้มราคาพอที่เด็กๆ จะเก็บตังซื้อได้ (ก็ดูท่าไม่เด็กแล้วน่ะ) ที่สำคัญเลย อยากรู้ส่วนประกอบหลักๆ ที่ต้องใช้อะครับ มีรูปที่ชัดๆ ให้ด้วยก็ดีฮ่ะ >.<

แล้วก็ความแตกต่างระหว่างพัดลม กับ น้ำมีมากไม๊ ถ้าใช้พัดลมที่ดีๆ พร้อมกับ CPU Sink ดีๆ มันจะเทียบกับน้ำได้ไม๊ แนะนำทีน่ะฮับ

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

มือใหม่ไม่แนะนำเล่นน้ำนะครับ
    1. แพง
    2. ดูแลยาก

เล่นเป็นซิงค์ ดีกว่าครับ มีหลายตัวตั้งแต Hyper6+ / Ninja / Zalman CNPS-9500 LED /Asus Silent Square ราคาประมาณ 2000+-500

OverclockZone Member

ทุกคนก่อนที่จะเป็นมือ โปร ก็เป็น มือใหม่มาก่อนทั้งนั้แหละครับ

OverclockZone Member nnoottyy's Avatar

องค์ประกอบหลักในการเล่นน้ำเลยนะครับ เงินครับ ไม่มีเงินเล่นไม่ได้

ชุดสุดค้มที่ง่ายต่อคนเล่นใหม่ๆ ผมแนะนำ thermaltake bigwater 745 ครับ เพราะว่ามันมีให้ครบชุดและสวย

เหมาะมือกำลังดี

ไม่จำเป็นต้องเปิดเคสครับ แต่ต้องมีรูให้สายมันรอดเข้าไปได้

ความยุ่งยากผมให้ 8/10 ครับ เพราะคงต้องจัดทางสายน้ำให้ดีไม่ให้ยาวเกินไปจะได้มีแรงดันน้ำพอเหมาะ

ราคา ตัวที่ว่าอยู่ที่ 4500 บาท แต่ที่ร้าน tk และ jedi ของหมดมาเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ถ้าติดตั้งดีก็ไม่ต้องดูแลอะไรมากมาย แต่ต้องคอยสังเกตุระดับน้ำเสมอ

ถ้าเทียบ น้ำ กับ ลม ผมว่าน้ำเย็นกว่าแต่ก็แพงกว่าเยอะ ความคุ้มค่าของน้ำจะน้อยกว่าเพราะมันแพง

สุดท้ายนี้ผมก็กำลังเก็บตังซื้อชุดน้ำนี้อยู่เหมือนกัน ที่จะซื้อเพราะอยากสวย + clock ด้วย เรื่องเงินก็ เก็บเองไม่ได้ขอใคร

ถ้าอยากเล่นน้ำก็ลองเลยครับสนุกอย่าไปกลัว ต่อดีๆไม่รั่วซึมง่ายๆหรอก

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

เล่น 745 เปลี่ยนบล็อคเป็น Swiftech Apogee GT หรือ GTX

หาปั๊มแรงๆ ซักตัว แค่นี้ก็เย็นแระ -*- แต่จะว่าไป มันก็หลายพันแฮะ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

Quote Originally Posted by nnoottyy View Post
    องค์ประกอบหลักในการเล่นน้ำเลยนะครับ เงินครับ ไม่มีเงินเล่นไม่ได้

ชุดสุดค้มที่ง่ายต่อคนเล่นใหม่ๆ ผมแนะนำ thermaltake bigwater 745 ครับ เพราะว่ามันมีให้ครบชุดและสวย

เหมาะมือกำลังดี

ไม่จำเป็นต้องเปิดเคสครับ แต่ต้องมีรูให้สายมันรอดเข้าไปได้

ความยุ่งยากผมให้ 8/10 ครับ เพราะคงต้องจัดทางสายน้ำให้ดีไม่ให้ยาวเกินไปจะได้มีแรงดันน้ำพอเหมาะ

ราคา ตัวที่ว่าอยู่ที่ 4500 บาท แต่ที่ร้าน tk และ jedi ของหมดมาเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ถ้าติดตั้งดีก็ไม่ต้องดูแลอะไรมากมาย แต่ต้องคอยสังเกตุระดับน้ำเสมอ

ถ้าเทียบ น้ำ กับ ลม ผมว่าน้ำเย็นกว่าแต่ก็แพงกว่าเยอะ ความคุ้มค่าของน้ำจะน้อยกว่าเพราะมันแพง

สุดท้ายนี้ผมก็กำลังเก็บตังซื้อชุดน้ำนี้อยู่เหมือนกัน ที่จะซื้อเพราะอยากสวย + clock ด้วย เรื่องเงินก็ เก็บเองไม่ได้ขอใคร

ถ้าอยากเล่นน้ำก็ลองเลยครับสนุกอย่าไปกลัว ต่อดีๆไม่รั่วซึมง่ายๆหรอก
    ถูกต้องครับ แล้วเมื่อไรท่านจะได้เล่น

OverclockZone Member nnoottyy's Avatar

เมื่อที่ tk jedi มีของ

หรือหามือ 2 ได้ ก็เมื่อนั้นแหละ

หมดปัญญา ถึงจะมีตังแต่ไม่มีใครขาย

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

TK ผมพึ่งไปถอยมา ไม่ถึง 3 อาทิตย์เลย

สงสัยได้ตัวสุดท้ายครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

ก่อนที่ผมมาเล่นน้ำก็ได้รุ่นพี่แมวน้ำหลายๆคนช่วยสอนมาหละครับ ทั้งทาง MSN และทางบอร์ดนี้

ส่วนประกอปหลักๆคือ เงิน เลยครับ เพราะเล่นน้ำไปเรื่อยๆท่านจะเกิดความรุสึกว่า "เอาให้เย็นกว่านี้" แล้วก้จะเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ครับ

อีกอย่างคือ มีเวลาให้กับมันครับ อย่าปล่อยให้มันรวนหรือปั้มตันละ ไม่งั้นคอมท่านไปแน่ๆ หมั่นดูแลรักษาล้างทุกๆ 2-3เดือนครับ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

เล่นน้ำหรอ.... บานครับ งบบาน และบานปลายไม่รู้จบ อิอิ แต่ สนุกดีที่ได้เล่น ลองแล้วจะไม่เสียใจ เหมือน นั่งต่อโมเดล มีรายละเอียด ให้ต้องสนใจ ตลอด ครับ ^^ รักจะเล่น เล่นเลย ถ้าชอบแบบมาตรฐาน ก็ เล่น ชุด ที่หาง่าย คนเล่นเยอะ รักความแปลกใหม่ อย่าไปกลัวกับการสั่งของนอก ^^ สั่งก่อนเล่นก่อน สนุกก่อน เบื่อแล้วขายจะไม่มีคำว่าเสียใจ อิอิ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

เท่ครับ.........คำเดียว

Bookmarks

Bookmarks