overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member Osaka's Avatar
    พระพุทธบาท สระบุรี

Default เรื่องPOWEREX M-ART80+ 600W คับ

คือผมเปิดคอมมา..คับ งานเข้าเลย การ์ดจอไหม้! ตามรูปเลยคับ

การ์ดจอใช้เดิมๆนะ 5770 พอปิดเครื่อง ถอดการ์ดจอออก เปิดใหม่ก็ไม่ติดแล้ว - -*
    เอาpsuมาเช็ค ก็เป็นที่เรียบร้อยพังคับ

อยากจะถามว่ามีใครเคยเจออาการแบบนี้ไหมคับ ว่าเกิดจากอาการอะไรคับ
    เซงสุดๆตรงที่การ์ดจออาจจะเครมไม่ได้ เวงกำแท้ๆ
    รบกวนช้วยชี้แนะให้หน้อยคับว่าเกิดจากอะไร
    ปล.psuพึ่งซื้อได้เดือนก่าๆเองคับ เศร้าใจ

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ยืนไว้อาลัย 1 นาที - -"

OverclockZone Member Osaka's Avatar

ไหม้แบบนี้เคลมไม่ได้ 100% เลยป่าวคับ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

ประกันการ์ดอะไรเอ่ย

เอสเทคคับ - -*

OverclockZone Member chemicool's Avatar

เคยได้ยินมาว่า เอสเทค นิมีประกันเหมือนไม่มีกันเลยทีเดียว

OverclockZone Member teptop's Avatar
    Seacon, MegaBangna

เป็นที่ PSU หรือเปล่าครับ กะว่าจะซื้อยี้ห้อนี้อยู่พอดี ตกลงมันดีไหมครับ
    หรือว่าไฟแถวบ้านทันมันวิ่งเกิน ถ้ามันวิ่งเกิน มันก็น่าจะช๊อคเข้าบอร์ด ฮาร์ดดิสก์ ด้วยน่ะครับ
    การ์ดจอไหม้แบบนี้คงเคลมลำบากครับ แค่คราบอ๊อกไชด์ยังเคลมยากเลยครับ ถ้าพังแล้วผมรับซื้อต่อน่ะครับ

อุปกรณ์ตัวอื่นปกติอ่ะคับ ไม่เสียหายอะไร หรือเป็นเพราะ การ์ดจอตัวนี้ต่อไปเพิ่มมานเลยพังก่อนอุปกรณ์ตัวอื่น

การ์ดไหม้แบบมีท่านไหนในนี้รับซ่อมไหมคับ
    เห็นกระทู้ท่านกอนอยู่แต่หาไม่เจอซะแล้ว - -*

OverclockZone Member teptop's Avatar

ไม่ทราบตอนนี้เครื่องยังเปิดติดอยู่ไหมครับ PSU ใช้งานได้อยู่หรือเปล่าวครับ
    ถ้าPSU หรือ อุปกรณ์ตัวอื่นใช้ได้ปกติ อาจเป็นตอนที่เราเสียบสายไฟ การ์ดจอไม่แน่นหรือเปล่าวครับ ถึงได้เปนแบบนี้
    อาจจะเสียบไม่แน่นแล้วไฟสปารค์กัน จนตัว R มันซ๊อคครับ
    ลองไปซ่อมแถวพันธ์ทิพย์ดูครับ แถวชั้นสี่ชั้นห้า ถ้าซ่อมหายก็โชคดีไป แต่ถ้าซ๊อดหนักถึง แรม ถึงชิปเซ็ตการ์ดจอ ก็คงซ่อมยากครับ
    อาจถึงขั้นยกซิปการ์ดจอ แต่ถึงขั้นนี้ ผมว่าราคาซ่อมพอๆ กะซื้อใหม่เลยครับ หุหุ
    ลองๆดูครับ ขอให้ซ่อมได้น่ะครับ ได้ไม่ได้ยังไง บอกด้วยน่ะครับ
    ป.ล. ร้องเพลงพี่เบิร์ดไว้ครับ (มันซ่อมได้) เดียวก็ได้เองครับ อิอิ

PSU ถอดมาเช็คแล้วไฟไม่ออกคับ อุปกรณ์อื่นๆใช่ได้ปกติคับ
    เครมร้านjedi มานจะนานไหมคับ เครมมาก็คงเอามาขายถูกๆล่ะคับ ไม่กล้าใช่ต่อ
    ว่าจะไปซบอก TT ล่ะคับ - -*

OverclockZone Member gamezazaza's Avatar

ผมใช้อยู่ครับ 5 เดือนแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

Quote Originally Posted by gamezazaza View Post
    ผมใช้อยู่ครับ 5 เดือนแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
    สงสัยผมจะโชคไม่ค่อยดีคับ อิอิ

OverclockZone Member birdkmutt's Avatar
    สุขสวัสดิ์38 บางประกอก ราษฎร์บูรณะ ก

จริงๆ PSU พวกนี้มันน่ามีตัวป้องกันไฟลัดวงจรนะเคยให้ตัว 750 80+ อยู่พังเพราะเสียบสายผิดนี่แหละแต่เคลมได้ ถ้าไม่มีของเขาจะให้รุ่นอื่นในราคาที่เท่ากัน ผมว่า modular แบบนี้มันช็อตง่ายนะ

ผมก็ว่างั้นแหละครับ PSU รุ่นใหม่ๆ มานจะมีระบบตัดไฟ ที่ลัดวงจร จากภายนอกและภายในได้ เช่นระบบ Over current protection,
    Over power protection, Over voltage protection, Short circuit, (ไฟขาดไปเกิน ตัดระบบอัตโนมัติ)
    No load operation, Under voltage protection คุณสมบัติครบครันจริงๆ
    อย่างตัวนี้ก็ผ่านการทดสอบมาแล้วน่ะครับ
    http://www.vmodtech.com/main/article...-m-art80-600w/
    อย่างว่าแหละครับ มันเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้าชนิดหนึ่ง ก็ย่อมมีผิดพลาดเสียหายเป็นธรรมดา
    PSU ไหม้ เคลมได้ครับ เพราะมันไหม้อยู่ข้างใน เขามองไม่เห้นอยุ่แล้วครับ
    ก่อนเคลมโทรไปก่อนจะดีกว่าครับ ถ้าร้านเขามีของน่าจะได้เปลียนให้เลย จะได้ไม่ต้องไปเสียเที่ยวครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมากๆคับ

ถ้าจะขอเปลียนเป็นรุ่นที่สูงก่านี้แล้ว+เพิ่มร้านนี้เค้าจะให้มะนี้คับ

OverclockZone Member birdkmutt's Avatar
    สุขสวัสดิ์38 บางประกอก ราษฎร์บูรณะ ก

Quote Originally Posted by Osaka View Post
    ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมากๆคับ

ถ้าจะขอเปลียนเป็นรุ่นที่สูงก่านี้แล้ว+เพิ่มร้านนี้เค้าจะให้มะนี้คับ
    เจไดไม่ได้ครับ ถ้าของมีในราคาเท่ากันจะให้เปลี่ยนอันนั้นเลยครับ เคยขออับแล้วไม่ได้ แต่ถ้าไม่มีของราคาเท่ากันผมก็ไม่รู้ครับ ต้องลอง

ขอบคุณคับท่าน

Bookmarks

Bookmarks