สเป็คที่ลองจัดครับ
CPU : i7-870 2.93 GHZ.
Mainboard : Gigabyte GA-H55M-USB3 ( ตั้งใจว่าจะใส่ VGA ตัวเดียวก่อน หลังจากนั้น จะลองใส่เป็นแบบ SLI ครับ )

VGA : Gigabyte GTX 460 OC 1GB DDR5
RAM : G.SKILL DDR3 4GB TD 1600 กะว่ารอดูซักระยะ เเล้วจะขึ้น TD 2000 (เกินงบช่วงแรก)

HDD : WD Caviar Black 500 GB. (ตัวเดียวครับ ที่เหลือลง Extenal หมด)
DVD : LG DVD-RW GH-24NS

หลักๆ ก็ตามนี้ครับ ตั้งงบไวไม่เกิน 32000.- ไม่รวมจอ ครับ ลองถามมาเเล้วที่พันทิพย์ ได้ราคาประมาณนี้ครับ

จอตั้งใจจะ หาของ Samsung LED 20 - 23 นิ้ว แบบ Full HD เพราะจะเอาการส่งสัญญาณแบบ HDMI ครับ

การใช้งาน หลักๆ ก็เกม เเละทำรูป เขียนเวป 3Dหน่อยๆ อยากจะซื้อเเล้วอยู่ยาวๆ

ผมไม่มีรู้เรื่องมากครับ เลยอยากรบกวนถามพี่ๆ ผู้รู้หน่อยครับว่า

1. สเป็คที่ผมจัดคราวๆนี้ ผมจะต้องใช้ Power supply ขนาดไหนครับ เพราะลองไปถามตามร้านที่
พันธ์ทิพย์ เเต่ละร้านบอกไม่เหมือนกันเลย เลยไม่มั่นใจว่าจะใช่ วัตที่เท่าไรและตัวไหนดีครับกลัวจะมีปัญหาในระยะยาว แต่ก็กลัวอีกว่าจะซื้อ w มาเยอะเกินแล้วไม่ได้ใช้ประโยชน์คุ้มประสิทธิภาพ

Ex. แต่ละร้านที่เค้าแนะนำมาสรุปว่า...

1. Cooler Master GX real 650W (ตั้งใจว่าจะเลือกอันนี้ save งบ แต่กลัวมีปัญหา)
2. Cooler Master GX real 750 W ( เกินงบไปนิด แต่อุ่นใจครับดี T.T )
3. Stronger 700 W ( ราคาถูกกว่า CM 650 W แต่ไม่มั่นใจเรื่องคุณภาพ )
4. OCZ MOD X STREAM-PRO 700W (ราคาใกล้เคียงกับ 650 W ของ CM650W )

ผม ไม่มั่นใจเลยครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำ หรือตัวที่เหนือจากนี้ก็ได้ครับ และควรจะเลือก W ที่เท่าไร และ อนาคต คิดว่าตั้งใจจะซื้อ GTX460 OC 1 GB อีกตัวครับต่อ SLI ดูการใช้งานกันเงินในกระเป๋า ครับ(ยังไม่แน่นอนครับ)

2. VGA ที่ใกล้เคียงเเละคุ้มค่าราคา GTX 460 OC 1 GB ตอนเเรกดู GTX 460 1 GB ทุกค่าย

1. ASUS ENGTX 465 1GB DDR5 - จัดเเล้วเกินงบครับ
2. Gigabyte GTX 460 OC 1GB DDR5 - ราคาเเละประสิทธิภาพลงตัวดีครับ ตั้งใจว่าตัวนี้
3. EVGA GTX 460 SC 1GB DDR5 - กำลังเปรียบเทียบกับ ของ Gig คับ เห็นว่าดีกว่าแต่ มีปัญหาเรื่องร้อน ( เท่าที่สืบหาข้อมูล ไม่รู้จริงรึเปล่า )

มีตัวไหนที่จะแนะนำเพิ่มเติมมั้ยครับ ไม่จำกัดค่าย ขอราคาเเละประสิทธิภาพ ประมาณ นี้ครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ เพราะจะซื้อ สิ้นเดือนนี้จริงๆครับ วิจารณ์ได้ทุกอย่างครับ ยินดีทุกความคิดเห็นครับ
และพร้อมจะเปลี่ยนสเป็คตามคำแนะนำครับ

เพิ่งเข้าวงการครับ

ขอขอบพี่คุณล่วงหน้าครับ