Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่องพัดลมด้านข้าง มี 2 ช่อง Intake หรือว่า Exhaust ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่องพัดลมด้านข้าง มี 2 ช่อง Intake หรือว่า Exhaust ??

คือตอนนี้กำลังเริ่มศึกษาระบบของ air flow อยู่ครับ
    เข้าใจผิดมานานมากๆ พัดลมเคสมี 4 ช่อง
    1. หน้า - 12cm intake (1500rpm)
    2. ข้าง (บริเวณ CPU) - 12cm intake (1500rpm)
    3. ข้าง (บริเวณ VGA) - 8cm intake (TT silentcat 80 mm / 2500rpm)
    4. หลัง - 12cm exhaust (TT silentcat 120mm / 1600rpm)

เมื่อก่อน เอาเป็น 1+2+3 เป็น intake หมดเลย แล้วเอา 4 exhaust ตัวเดียว

ตอนนี้ไปโมมาใหม่ เพิ่มช่องลม exhaust ด้านบนเคส 1 ช่อง - 12cm 1500rpm

ตอนนี้ CPU ผมใช้ sink TX3 อยู่ครับ ใช้กับพัดลมของเดิมที่มากับกล่อง (90mm) เป่าจากหน้าเคสไปหลังเคส ไม่ทราบ rpm (ความร้อน idle 35 / full load ไม่เกิน 60 ผมเลยไม่หาพัดลมมาประกบอีกข้างเพราะคิดว่าพอใจแล้ว อิอิ / e7400 OC 3.90)

VGA ใช้ 5770 ครับ idle 46 / full 75 ไม่ได้ OC แต่อย่างใด
    ปล. ห้องไม่แอร์ อุณหภูมิประมาณ 30 ครับ

ขอคำชี้แจงหน่อยครับว่าด้านข้างนี้ตัวข้างบน (บริเวณ CPU) กับตัวข้างล่าง (บริเวณ VGA) ควรใส่เป็น Intake หรือว่า exhaust ดีครับ แล้วใส่ขนาดไหนดีครับ
    รู้สึกว่าการ์ดจอมันร้อนผิดปกติ เลยสงสัยว่า air flow คงไม่ดีครับ

ขอบคุณครับ

ไม่มีใครตอบเลยจัดการเองซะเลย หุๆๆ
    สรุป 2 ตัวด้านข้างเคสจัดเป็น intake ทั้งคู่

HIS 5770
    idle จาก 46 เหลือ 42
    full จาก 75 เหลือ 69 (ลืม screenshot -_-) ทดสอบด้วย Furmark 1.8.2 ปรับ เต็มจอ 1600*900 - post FX - MSAA 8X 2ชม. นิดๆ

อิอิ

จับถอดมาทาซิลิโคนใหม่ (ของ Cooler Master บ้านๆที่แถมมาตอนที่ซื้อ TX3) แล้วไปสังเกตุเห็นว่าบริเวณผิวหน้าทองแดง หน้าสัมผัสของซิงค์ มันมีแผ่นพลาสติคใสๆ ติดอยู่แต่มันตัดเป็นช่องพอดีกับตัว GPU อยู่แล้ว ก็นึกว่าคงไม่เป็นอะไร แต่มาสังเกตุดีๆ มันมีความหนาพอประมาณ ทำให้ซิงค์แนบไม่สนิทกับตัว GPU เพราะไอ้ตัวพลาสติคใสๆ มันไปค้ำกับขอบของร่อง GPU อยู่
    + เปลือยกรอบดำๆออก ให้เหลือแต่ตัวการ์ดกับซิงค์
    + จัด 80mm 2500rpm มาเป่าเข้าใส่ซิงค์แบบหน้าเอียงๆ แนวเกือบขนานตัวการ์ดเป่าออกไปหลังเคส โมเอาตั้งนาน อิอิ

สรุปน่าพอใจมั่กๆ

Comment

ตัวพัดลม 1500 รอบ ดังไหมครับ ราคาเท่าไร ซื้อที่ไหน กี่ a ขอบคุณครับ

Comment

Working...
      X