overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member mudang3048's Avatar
    ต.บ่อวิน อ.ศรีราชา ชลบุรี

Default เรื่องของเสียง

ผมอยากจะทราบแนวเสียงของลำโพง3ตัวนี้ครับ monitor RX1 ,1SC clone,KEF iQ30 จะมาจับคู่กับrotel ra06
    มีท่านใดพอทราบแนวเสียงบ้างครับ

OverclockZone Member leolandss's Avatar
    ดินแดนอันไกลโพ้น

RX1 ในย่านเสียงสูงเป็นไปตามสไตล์หลักของ Monitor Audio คือสดใส ละเอียด
    ไม่ฟุ้ง ไม่กระด้าง มวลเสียงไม่บาง และปลายหางเสียงที่ทอดตัวได้ไกล
    ย่านเสียงกลางมีน้ำมีนวล มีมิติและอิมแพคค่อนข้างชัดเจน ถ่ายทอดรายละเอียดได้ดี
    เสียงต่ำลงได้ลึกพอสมควร มวลเบส และเบสต้นมีน้ำหนัก
    เด่นกว่ารุ่นน้องๆ อย่าง BR และ RS ด้วยการตอบสนองความถี่ สูง/ต่ำ ได้มากกว่า
    โดยเฉพาะย่านเสียงต่ำที่ดีขึ้นจนน่าแปลกใจเมื่อเทียบกับอีก 2 รุ่นที่ว่า

1sc clone จากแต่ละผู้ผลิต แนวเสียงมักแตกต่างกันนิดๆ หน่อยๆ
    ตามประสาลำโพง clone
    ตัวที่เคยฟังให้เสียงสูงได้สะอาด ไม่พุ่งเกินไป ปลายแหลมไม่ขุ่นมัว
    ย่านเสียงกลางติดแนวหวาน มิติเสียงโอบล้อมดี สเตจกว้าง มีน้ำหนัก
    ย่านต่ำมีมวลดีถึงดีมาก หนานุ่ม ลงได้ลึก แต่คิดว่าต้องจับกับแอมป์ที่
    กำลังขับมีกำลังสูงสักหน่อยถึงจะแสดงตัวตนได้เต็มที่
    (แท้จาก ProAC ผมยังไม่มีบุญได้ฟัง ไม่รู้จะต่างกันขนาดไหน)

ส่วน IQ 30 ยังไม่เคยลอง รอท่านอื่นครับ

OverclockZone Member mudang3048's Avatar

วันนี้จะไปลองRX1 ที่ปิยะนัสศรีราชาสักหน่อย เกรงใจเขาเหมือนกัน

ตอนนี้ใช้ DLS R50 ติดใจในเสียงร้องของโดมผ้า ผมยังลังเลว่าจะขยับไประหว่างDLS R55 ตั้งพื้น กับ Monitor RX1 พี่ และเพื่อนOCZ ช่วยชี้ทางหน่อยครับ

OverclockZone Member naraklive's Avatar

คห.ส่วนตัว
    1sc clone ตัดทิ้งโดยด่วน โคตะระมั่วมาก เอามาดูหนังได้อย่างเดียว ห๋างไกล usher s-520 และ proac 1sc
    Kef ออกแนวคมชัด คล้าย bose นิดๆ เป็นลำโพงเน้นเทคโนโลยี รู้สึกจะมีแค่ดอกเดียวใช่ไหม ดอกโลหะเสียงแข็งนิด
    ส่วนตัวผมมี ปรีและเพาเวอร์แอมป์โรเทล เปิดเพลงได้หลายแนวที่สุด เสียงครบ และเปิดเพลงร็อคได้ดีที่สุด ถ้าให้เลือกคงเอา monitor เพราะลำโพงนี้ท่าทางได้หลายแนว
    ตัวแทนนำเข้าก็ที่เดียวกันนะ โรเทล กับ มอนิเตอร์ แต่มีแต่โรงงานไม่มีโชว์รูม ส่งต่อตามตัวแทนขาย เฮียแกใจดี บางทีซื้อคู่กันเผลอๆลดสุดๆ
    เพาเวอร์แอมป์โรเทลตัวใหม่นี่น้ำลายไหลมากมาก 200w
    ตอนนี้ผมมี stx โรเทล มูน เครล โทเทม ส่งต่อไปแล้วคือ usher s-520 กับ 1sc clone (ใช้ได้ทิดเดว)
    ส่วน dls นี่ไม่เคยได้ยินชื่อเหมือนกัน ส่วนใหญ่ที่ดังก็ monitor, nht classic3, totem model1 มอนิเตอร์น่าจะไหวสุดแระ สองตัวหลังขับยากไม่ไหว ตั้งพื้นลองClone 2.5 หมังเขาว่าดีมากเหมือนกัน ดีกว่า clone 1sc มากอยู่
    วางหิ้งได้บรรยากาศฉับไวกระฉับกระเฉง วางพื้นได้แบบเต็มๆ
    Last edited by naraklive; 22 Sep 2010 at 09:31:47.

TroRuwA
    Guest

Quote Originally Posted by naraklive View Post
    คห.ส่วนตัว
    1sc clone ตัดทิ้งโดยด่วน โคตะระมั่วมาก เอามาดูหนังได้อย่างเดียว ห๋างไกล usher s-520 และ proac 1sc
    Kef ออกแนวคมชัด คล้าย bose นิดๆ เป็นลำโพงเน้นเทคโนโลยี รู้สึกจะมีแค่ดอกเดียวใช่ไหม ดอกโลหะเสียงแข็งนิด
    ส่วนตัวผมมี ปรีและเพาเวอร์แอมป์โรเทล เปิดเพลงได้หลายแนวที่สุด เสียงครบ และเปิดเพลงร็อคได้ดีที่สุด ถ้าให้เลือกคงเอา monitor เพราะลำโพงนี้ท่าทางได้หลายแนว
    ตัวแทนนำเข้าก็ที่เดียวกันนะ โรเทล กับ มอนิเตอร์ แต่มีแต่โรงงานไม่มีโชว์รูม ส่งต่อตามตัวแทนขาย เฮียแกใจดี บางทีซื้อคู่กันเผลอๆลดสุดๆ
    เพาเวอร์แอมป์โรเทลตัวใหม่นี่น้ำลายไหลมากมาก 200w
    ตอนนี้ผมมี stx โรเทล มูน เครล โทเทม ส่งต่อไปแล้วคือ usher s-520 กับ 1sc clone (ใช้ได้ทิดเดว)
    ส่วน dls นี่ไม่เคยได้ยินชื่อเหมือนกัน ส่วนใหญ่ที่ดังก็ monitor, nht classic3, totem model1 มอนิเตอร์น่าจะไหวสุดแระ สองตัวหลังขับยากไม่ไหว ตั้งพื้นลองClone 2.5 หมังเขาว่าดีมากเหมือนกัน ดีกว่า clone 1sc มากอยู่
    วางหิ้งได้บรรยากาศฉับไวกระฉับกระเฉง วางพื้นได้แบบเต็มๆ
    ยังไม่เคยลองซักตัวนะครับ แต่เท่าทีู่แล้ว
    RX1 สวยที่สุด ไม่ใช่เสียงนะฮะ รูปลักษณ์ภายนอกอะฮะ 5555+
    ปล.อย่าลืมเผื่องบลงขาตั้งด้วยเน้อ

เพิ่งกลับจากปิยะนัส ไม่มีตัวRX1 ให้ลองมีแต่ตัวRX2เลยไม่ได้ลอง แต่พี่ที่ประจำโชว์รูมแกบอกว่าแกจะเอาของแกมาให้ลองวันหลังใจดีครับ เดินไปชั้นล่างมีมือสองขาย พอดีมีproacตั้งพื้นเปิดอยู่เสียงมันเพราะมากราคาไม่ต้องถาม หันมาเห็นตัวเล็กproac จำรุ่นไม่ได้รู้แต่วูฟเฟอร์มันน่าจะ4นิ้ว ขอลองฟัง เสียงร้องกับรายละเอียดนี่หลุดตู้ แต่เสียงเบสน้อยไปนิด ถามราคา28k ตอนนี้เลยรอฤกษ์งามยามดี หาข้อมูลไปเรื่อยๆก่อน ผมอาจจะตั้งคำถามบ่อยอย่าเพิ่งเบื่อตอบนะครับ

TroRuwA
    Guest

Quote Originally Posted by mudang3048 View Post
    เพิ่งกลับจากปิยะนัส ไม่มีตัวRX1 ให้ลองมีแต่ตัวRX2เลยไม่ได้ลอง แต่พี่ที่ประจำโชว์รูมแกบอกว่าแกจะเอาของแกมาให้ลองวันหลังใจดีครับ เดินไปชั้นล่างมีมือสองขาย พอดีมีproacตั้งพื้นเปิดอยู่เสียงมันเพราะมากราคาไม่ต้องถาม หันมาเห็นตัวเล็กproac จำรุ่นไม่ได้รู้แต่วูฟเฟอร์มันน่าจะ4นิ้ว ขอลองฟัง เสียงร้องกับรายละเอียดนี่หลุดตู้ แต่เสียงเบสน้อยไปนิด ถามราคา28k ตอนนี้เลยรอฤกษ์งามยามดี หาข้อมูลไปเรื่อยๆก่อน ผมอาจจะตั้งคำถามบ่อยอย่าเพิ่งเบื่อตอบนะครับ
    อิจฉาได้ไปเดินเล่นลองฟัง

OverclockZone Member HiddenDragon's Avatar

RX1 ในย่านเสียงสูงเป็นไปตามสไตล์หลักของ Monitor Audio คือสดใส ละเอียด
    ไม่ฟุ้ง ไม่กระด้าง มวลเสียงไม่บาง และปลายหางเสียงที่ทอดตัวได้ไกล
    ย่านเสียงกลางมีน้ำมีนวล มีมิติและอิมแพคค่อนข้างชัดเจน ถ่ายทอดรายละเอียดได้ดี
    เสียงต่ำลงได้ลึกพอสมควร มวลเบส และเบสต้นมีน้ำหนัก
    เด่นกว่ารุ่นน้องๆ อย่าง BR และ RS ด้วยการตอบสนองความถี่ สูง/ต่ำ ได้มากกว่า
    โดยเฉพาะย่านเสียงต่ำที่ดีขึ้นจนน่าแปลกใจเมื่อเทียบกับอีก 2 รุ่นที่ว่า

อันนี้ +1 ครับ ให้ตรงกับที่ผมรู้สึก แต่ถ้าถามความ Hi end ที่เหมาะในการฟัง ยังไม่ถึงครับ

พี่น่ารัก ว่าได้ตรงกับที่ผมคิด 2 ตัวนี้ก็ยังไม่ถึงความเหมาะสมในการฟัง

DLS เป็นลำโพงที่ทำ OEM ให้ลำโพงหลายๆแบรนด์ ทำลำโพงรถยนต์ด้วยครับ เป้นลำโพงที่ดีแต่ไม่ดัง แบบ Boston ก็ดี แต่ไม่ดัง

อยากให้เลือกลำโพงที่เป็นลำโพงระดับกลางๆไปเลยดีกว่าครับ เพราะว่า แนวเสียงลำโพง เป็นใจหลักของ System ถ้าเครื่องดีมากแต่ลำโพงห่วย มัก็กระทบทั้งระบบครับ
    ลำโพงที่อยากให้มองครับ
    Proac 1SC Totem1SC ไปเลย หรือ Monitor audio Proac ตัวเก่าๆ รุ่นgold ขึ้นไป เสียงจะออกเป็น audiophile มากกว่า
    โดยส่วนตัวว่าท่านเจ้าขอกกระทู้จะชื่นชอบเสียงเบสเป็นหลัก มองหา ลำโพงตั้งพื้นไปเลย จะจบกว่าครับ Vienna ก็ดีนะครับ
    การเลือกซื้อลำโพงต้องอาศัยความเชียวชาญ และต้องพกแผ่นที่ฟังประจำไปด้วย เพราะว่าซ่อมหรือโมมา เราบอกไม่ได้ นอกจากฟัง
    และตรวจสภาพภายนอกให้รอบคอบครับ ถ้ามีกล่อง หมายถึง เจ้าของเป้นคนรักษาของพอสมควร
    ฝากไว้เพื่อพิจารณาเนื่องจากมีประสบการณืตรงครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Bookmarks

Bookmarks