Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจ้าK6 มันเป็นไรไม่รู้ครับ ช่วยมาดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจ้าK6 มันเป็นไรไม่รู้ครับ ช่วยมาดูที

คือตอนแรกผมลง XP (Pack2) ก็ลงได้ เปิดติดตามปกติ SD-Ram 128*2 นะครับ

เสร็จแล้วคราวนี้ผมก็ขนย้ายไปไว้อีกบ้านนึง แล้วต่อสายไฟอะไรๆจนเรียบร้อย แต่ปรากฏว่ามันเปิดไม่ติดซะแล้วอ่ะครับ

กด POWER แล้วไม่ติด

ถอดแรมออกมาแล้วใส่ใหม่ ก็ไม่ติด

จนผมต้องถอด IC Bios ออกมาแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ ก็ไม่ติด

เฮ้อ...

ผมเลยเอาไขควงวัดไฟมาแตะดู ปรากฎว่าไขควงมันขึ้นแสงเรืองๆส้มๆอ่ะครับ ก็แสดงว่ามีไฟไหลเข้ามาในเคส

แต่ทำไมมันเปิดไม่ติดเลยไม่รู้ครับ

ผมสงสัย PSU มากที่สุดเลยครับ คือมันตัวเล็ก และเก่ามาก ไม่แน่ใจว่า PSU พัง หรือ Hardware อื่นๆพังกันแน่ครับ

ชราภาพครับ จองศาลาหรือยังละ อิ อิ

ใช้คุ้มจริงๆ นับถือท่าน นับถือ

Comment

.

Comment

ผมเคยไปดูคอมบ้านเพื่อนที่มันจะเอาไปบริจาก มันบอกให้ผมช่วยไปดูหน่อยว่าต้องเซตไรเปล่า

ปรากดเป็นรุ่น pentium เก่ามาก เสียบปลั้กแล้วจะติดเลย แต่หน้าจอไม่ขึ้น ผมก็ลองเปลี่ยนการ์ดจอของผมเข้าไปใหม่ มันก็ไม่หาย แรมก็แบบ edo ไม่เคยจับ แล้วเพื่อนมันก็บอกว่าก่อนเก็บมันใช้ได้ ผมก็งงเลย

สรุป บริจากเป็นอะไหล่ไป ทั้งที่จอไม่ขึ้นอย่างนั้นแล

Comment

ผมสงสัย PSU มากที่สุดเลยครับ - ผมก็เห็นด้วยครับ เมนบอร์ดมี C บวมไหมครับ

Comment

C ไม่บวมนะครับ

ถามเพิ่มครับ อาการ PSU เสีย คือมันจะไม่ติดอะไรซักอย่างเลยใช่มั้ยครับ ทั้งที่ กด POWER แล้ว

ผมคิดว่าถ้าบอร์ด หรือ CPU พัง อย่างน้อยๆ พัดลมที่ฮีทซิ้งมันก็ต้องหมุน แต่ภาพจะไม่ขึ้นใช่มั้ยครับ

Comment

ถามเพิ่มครับ อาการ PSU เสีย คือมันจะไม่ติดอะไรซักอย่างเลยใช่มั้ยครับ ทั้งที่ กด POWER แล้ว-ใช่ครับ ไม่ตอบสนองอะไรเลย
              --------------------------
              ผมคิดว่าถ้าบอร์ด หรือ CPU พัง อย่างน้อยๆ พัดลมที่ฮีทซิ้งมันก็ต้องหมุน แต่ภาพจะไม่ขึ้นใช่มั้ยครับ-ใช่ครับ

Comment

ต้องเอา 233 ผมมาวอร์มมั้งแล้ว เดี๋ยวปิดไว้นานจะไม่ติด

Comment

Working...
                X