Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเ้รื่อง Macbook ทีครับ เด็กใหม่ครับ รบกวนทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเ้รื่อง Macbook ทีครับ เด็กใหม่ครับ รบกวนทีครับ

1. Macbook ควรลงไรบ้างครับที่สำคัญๆ

2. สามารถดูหนัง Blu Ray - .ISO - MKV ได้ปกติไหมครับ , ถ้าดูได้ใช้โปรแกรมไรครับ

นึกออกแค่นี้ครับ มีไรที่ผมควรรู้แนะนำทีครับ

1. โปแกรมที่ท่านจะใช้ทั้งหมดครับ (ตอบกวนดีเนาะ) จะบอกว่าทีแรกผมไม่ได้ลง iLife ด้วยซ้ำ เพราะไม่ได้ใช้
    จากนั้นก็โปรแกรมเช็คอุณหภูมิเครื่องพวก iStat Pro อะไรแบบเนี้ย
    ถ้ายังไงหา iDefrag มาไว้ก็ดีครับ จริงอยู่ที่ไดรฟ์แมคไม่ต้องดีแฟรกเมนท์ แต่ทำซะหน่อยก็เร็วขึ้นนะ

2. .mkv ดูได้ ใช้ XBMC ดู ส่วน .iso นี่..น่าจะ Mount ได้นะครับ ไม่เคยลองเหมือนกัน
    โปรแกรมฟังเพลงอีกโปรแกรมก็ Song Bird น่ะนะ ผมใช้ฟังเพลง Flac

Comment

ก็ถามแบบว่าโปรแกรม เช่น ดูหนัง ทำงาน อะไรอย่างนี้อะครับ เหมือนโปรแกรมที่ควรมีติดเครื่องเช่น microsoft office

Comment

.iso vlc ดูได้เลยนะครับรู้สึก

Comment

Originally posted by HoHo View Post
          ก็ถามแบบว่าโปรแกรม เช่น ดูหนัง ทำงาน อะไรอย่างนี้อะครับ เหมือนโปรแกรมที่ควรมีติดเครื่องเช่น microsoft office
          ดูหนัง xbmc กับ vlc ที่ท่าน boomja604 ว่ามาโลดครับ
          พวกงานเอกสาร ลองหา iWork มาใช้ดู ถ้ายังอยากใช้ office อยู่มันก็มี office mac นะ แต่ผมว่ามันไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่
          แล้วก็มี Neo Office อยู่อ่ะครับ เป็นโปรแกรมฟรี พิมพ์ภาษาอังกฤษโอเค แต่พิมพ์ไทยแล้วผมว่ามันเอ๋อๆ

Comment

แล้วโปรแกรมไหนบ้างครับ ที่สามารถเปิด กับพวก word powerpoint ของ MS ได้

Comment

.iso mountแล้วค่อยเปิดดูได้แน่นอน

Comment

ดูหนังทำได้ล่ะครับ ทีนี้เหลือหาโปรแกรมทำงานต่างๆ ที่เปิดกับ word - power point ได้

Comment

Originally posted by HoHo View Post
                  ดูหนังทำได้ล่ะครับ ทีนี้เหลือหาโปรแกรมทำงานต่างๆ ที่เปิดกับ word - power point ได้
                  ms office for mac ไงครับ จัดไปครับผม

Comment

vlc ครับครอบจักวาล .iso ไม่ต้อง mount
                    office แนะนำให้ใช้ iwork ไปเลยนะครับเพราะ office for amc เวลาเอาไปรันบน windows มันก็จะเพี้ยนอยู่ดีต้องมาแก้ใหม่มันก็เหมือนกับทำใหม่
                    ใช้ iwork แล้วจะลืม office ไปเลยครับ

Comment

Working...
                    X