overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member

Default สอบถามเกี่ยวกับ วินโดว์7 ทีครับ

คือว่าว่า วินโดว์7 ของผม มัน เข้าหน้าจอ ช้านะ ครับ มันชื่อ ว่า Preparing your desktop เกือบ 1นาที อะครับ กว่าจะเข้า หน้า desktop ได้ แบบนี้ มัน ปกติ รึป่าวอะครับ ยังไงรบกวนทีครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member pheonix59's Avatar

ขอดูสเปกคร่าวๆ หน่อยครับ

ส่วนตัวเดาว่า

1. แรมไม่พอก็ เพราะจะใช้ win7 แรมอย่างต่ำคงต้อง 2GB (เปิดเครื่องมาบางคนก็เกิน 1GB ละ....แต่ถ้าแรมท่าน 2GB+ ตัดปัญหาข้อนี้ไปเลย)
    2. แผ่นวินโดวส์ที่ลงนั้นแหล่ะครับ อาจจะโมมาไม่เสถียร
    3. HDD อาจจะเริ่มเกเรแล้ว

สเป็ค ก็ i5/4GB/5850/WD5000AAKS*2 เรด0
    วินโดว์ ก็ ตัว windoes7 nvidia 2010 64บิทนะครับ

OverclockZone Member pheonix59's Avatar

Quote Originally Posted by po-ring View Post
    สเป็ค ก็ i5/4GB/5850/WD5000AAKS*2 เรด0
    วินโดว์ ก็ ตัว windoes7 nvidia 2010 64บิทนะครับ
    โอว แรงมากมายครับ ตัดข้อ 1 กับ 3 ผมไปได้เลย

แต่ผมยังเชื่อลึกๆนะครับ ว่าเป็นที่ os

อาครับ แต่ผม ไม่ได้ ลงเอง ก็คงต้ง ทนๆ ไป - -*

OverclockZone Member ArZuGi's Avatar
    โรงพยาบาล แห่งหนึ่ง

ผมเป็นมาสด ๆ HD Black 1T smart Bad

ที่ผมเจอคือถ้าเข้าวินได้ก็ปกติดี

ลองเช็คดูครับ ^_^

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ลองเข้า controll panel แล้วเซ็ทตามรูปดู

แต่แรม ก็เซ็ทเท่าที่เครื่องมันมองเห็นอ่ะน่ะ

แล้วก็พยายามเอา พวก startup service ออกๆ ให้เยอะหน่อย ตัวไหนไม่ค่อยได้ใช้ก็disableไป
    เป็นไปก็ให้เหลือ เฉพาะตัวของวินโดว์ กับ antivirusเลย
    (แต่ถ้าไม่เอาantivirusด้วยจะบูตเร็วโคตรๆ ตัวหน่วงเลย แต่ไม่มีก็ไม่ปลอดภัยอีก)
    ลองมาก็พวกdriver ต่างๆ เลือกดูว่าจะเก็บอะไรไว้บาง
    ถ้าใช้ออนบอร์ดไม่ค่อยได้ดูหนังฟังเพลงก็disable ของซาวน์ทิ้ง ซอฟแวร์เสริมพวกนี้ไม่จำเป็นเท่าไร
    พวกซอฟแวร์เสริมอื่นๆ ผมdisableหมดเลย
    แต่ก็ดูการใฃ้งานด้วย บางตัวมันจะทำให้บูตช้า แต่เวลาเปิดโปรแกรมมันเองจะเร็วขึ้น อย่างพวกของadobe

พวกgadget ที่โชว์ นี้ก็ตัวหน่วง พวก เอาไฟล์ หรือโฟลเดอร์มาวางไว้หน้าแรกของdestopเยอะๆก็หน่วง ปิดๆ พวกไม่ได้ใช้ไป ไฟล์-โฟลเดอร์ ก็จับยัดๆ เอาใส่รวบอันเดียวกัน
    หรือไม่ก็กดจากstart up menuเอา

อีกทีก็ปัญหาเรื่องความเสถียร ภายในเครื่องไฟไม่นิ่งพอ o.c. มากเกิน การ์ดจอกินไฟมาก
    พวกนี้ คือ PSuมันรับได้ แต่มันไม่เสถียร เวลาเทสอ่ะผลเทสแรง
    แต่เวลาใช้บางจุดมันจะหน่วงๆ โดยเฉพาะตอนบูต หรือมีการแย่งโหลดไฟ จากอุปกรณส่วนอื่นกะทันหัน

เท่าที่รู้ก็มีแค่นี้ นอกเหนื่อจากนี้ไม่รู้แหล่ะ

edit : kaspersky นี้ตัวพ่อ โคตรหน่วง กินทรัพยากรน้อยก็จริง แต่ทำอะไรก็หน่วงไปหมด โหลดไฟล์อะไรก็หน่วงเท่าที่ลองมามันเป็น antivirusที่หน่วงสุดแล้ว
    ตัวหน่วง รองมาหน่อยก็ bit defender
    ลองหันมาใช้ Microsoft essential security แทนก็ดี เห็นเว็บฝรั่งบอก แต่ต้องใช้กับวินโดว์แท้(ผมใช้กับปลอมยังได้เลยหง่ะ งง)
    อีกที ปลอดภัยน้อยลงมาอีกก็หาพวกantivirus ตัวที่มันปัญญาอ่อนๆ หน่อย หาไวรัสไม่ค่อยเจอ แต่ไม่หน่วงเครื่อง
    เช่น iobit360 ตัวอื่นจำไม่ได้แหล่ะ ว่าอันไหนบ้าง
    Last edited by ManiacMaew; 22 Sep 2010 at 23:25:34.

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

โหลด Windows 7 ตัวใหม่สิครับ

Bookmarks

Bookmarks