Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีล้างไดร์ C ให้สะอาด"แท้ๆ"บ้างใหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีล้างไดร์ C ให้สะอาด"แท้ๆ"บ้างใหม

รู้สึกว่าหลัง Format ลงวินโดวส์ใหม่ทุกครั้ง ไม่เคยมีครั้งใหนที่สะอาดเลยครับ

ไม่ว่าจะสั่ง Format แบบ Full ( ไม่ Quick ) แค่ใหนก็ตาม ก็ยังมีขยะให้เห็นทุกที

แถมยังฝาก Earlier Version Of Windows เยาะเย้ยใว้ที่หน้าใบออสซะอีก

XP ยังดีหน่อย แต่ถ้า 7 นี่จะอาการหนักกว่าเพื่อน ยิ่งแท้ก็ยิ่งหนัก 7 ผียังเสถียรกว่าเสียอีก

ลองลง Ubantu ในไดร์ D เข้าไปดู C ถึงกับขำไม่ออก ขยะสมัยพระเจ้าเหาหนูบิลมันจะเก็บใว้ทำไม

แล้วก็เอ๋อทุกครั้งล่ะครับ ไช้งานไม่เคยจะใด้เต็ม 100 จะแผ่นแท้หรือผีก็เหมือนกันนั่นเหละ

มีวิธีใหน Format ให้สะอาดๆ โดนที่ไม่ต้องยกไปจั้มพ์เครื่องอื่นใหมครับ

ปล. เทส mem+HDD แล้วไม่มีแบต,error

เหอะๆ เอาแบบ กู้ยังไงก็ไม่คืนมาเลยใช่ไหมครับ สะอาดเหมือนซื้อมาใหม่

Comment

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด Format แบบ quick มันจะลบหมด หรือจำมาผิดหว่า รอท่านล่างดีกว่า
      แต่ปรกติผมใช้พวก Partition Magic
      แต่ถ้าอยากได้แบบเหมือนใหม่ Low level เลยครับแต่ต้องนั่งรอเป็นวันๆ

Comment

Format ไม่ว่าควิ๊กหรือฟูล ยังไงก็หมด ไม่มีทางเหลือ

ที่ว่าเหลือ Earlier Version Of Windows ไปเช็คดูว่าใช้ไดรว์ไหนบูต มันจะอยู่ไดรว์ที่บูตฮับ

Comment

เอาไปเสียบอีกเครื่อง(ถ้ามี HDD สองลูกก็สลับ HDD ที่ใช้บูทก็ได้)แล้วใช้พวก HDtune Zero fill ครับหมดจดดี =[]=
          Last edited by kadaeko; 22 Sep 2010, 15:56:29.

Comment

Format เเบบ Quick เท่าที่รู้จะลบเเค่ File Index นะ แต่ถ้า format แบบ full จะลบหมดเลย มั่วๆไปนะครับ อิอิ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ สงสัยต้องถอดไปล้างที่เครื่องอื่น

หรือ อาจจะเป็นเพราะ MB ผมมันรวนๆ แล้วด้วยล่ะมั้ง ตอนแรกแค่เปิดยากเฉยๆ ตอนนี้อาการชักจะหนักขึ้นๆ

จนเริ่มลงโปรแกรมอะไรไม่ใด้แล้ว error กระจาย -*-

ปังย่าเล่นไม่ใด้ เกมส์ออนไลน์หลายเกมส์ลงแพทไม่ผ่าน , MSN ลงไม่ใด้ , Firefox ไฟล์ dll หายบ่อย , โปรแกรมจำลองไดร์ทุกตัวลงไม่ใด้ ฯลฯ

ต่อไปไม่รู้จะอะไรอีก สงสัยต้องเปลี่ยน MB ใด้แล้ว

Comment

ขอถามนิดหนึ่ง ขยะที่ลบนี้ มันเคยอยู่ในไดร์ D:/ E:/ หรือป่าวครับ (สงสัยว่าถ้าลบที่ไม่ใช่ไดร์ C ให้สะอาด ข้อมูลก็ยังอยู่หรือป่าว หรือผมคิดไปเอง)

Comment

SysClr17.EXE ก๊อปลงแผ่น disk สั่งบูตจาก drive A ใช้คำสั่ง sysclr17 all เท่านั้นละเหมือนซื้อ HDD ใหม่

Comment

Working...
                  X