overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member armyseal's Avatar
    Prachinburi Thailand

Default การ์ดจอที่ต่อไฟเพิ่มถ้าต่อpsu2ตัวแทนได้ไหมครับ

สอบถามนิดนึงครับเป็นข้อละกันน่าครับ งบ 3000 มือ1หรือ2ก็ได้ครับ
    1 การ์ดจอตอนนี้ที่แรงพอจะเล่น3Dได้ลื่นๆโดยที่ไม่ต้องต่อไฟเพิ่มมีบ้างไหมครับ
    2 เมนบอร์ดผมต่อ sli ได้มีการ์ดจอรุ่นไหนที่ไม่ต่อไฟ นำมาทำ sli แล้วใช้งานได้ดีบ้างไหมครับ
    3 การ์ดจอที่เล่น3d ได้แบบตัวเดียว กับนำมา sli อันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ
    4 ถ้าผมซื้อการ์ดจอที่ต้องต่อไฟเพิ่ม ตอนนี้ผมใช้ psu ติดมากับเคส ยังไงก็ต้องเปลี่ยนใช่ไหมครับ
    ..........................................

สืบเนื่องจากที่สอบถามด้านบนแล้วผมถามต่อน่าครับว่าตอนนี้ผมมี psu อยู่2ตัว จะใช้psuอีกตัวต่อไฟเข้าระบบปกติกับ psu อีกตัวต่อเข้าการ์ดจอเลย จะได้ไหมครับ มันจะมีผลเสียอะไรไหมครับนอกจากเปลืองไฟแล้ว
    Last edited by armyseal; 23 Sep 2010 at 22:34:27.

OverclockZone Member RED JOHN's Avatar

1 การ์ดจอตอนนี้ที่แรงพอจะเล่น3Dได้ลื่นๆโดยที่ไม่ต้องต่อไฟเพิ่มมีบ้างไหมครับ
    ไม่มีครับ

OverclockZone Member Commix's Avatar

ตอบ #1 - มีครับ เช่น ATI HD 5670 ได้ลื่นๆ แต่อาจปรับได้ไม่สุดครับ
    ตอบ #3 - แบบ SLI ย่อมดีกว่าครับ
    ตอบ #4 - ต้องดูครับว่า การ์ดนั้นกินไฟมากน้อยขนาดไหน บางตัว PSU ติดเคสก็ยังจ่ายไหวนะ

เติมนิดนึง :

sli ดีกว่าในกรณีที่เทียบรุ่นเดียวกัน เช่น ใส่ 9800GT ตัวเดียวกับใส่ 9800GT สองตัว
    เมื่อใส่ 9800 GT 2 ตัว หรือ ทำ SLI จะดีกว่าใส่ 9800 ตัวเดียวคับ
    Last edited by Commix; 22 Sep 2010 at 17:07:03.

OverclockZone Member vibe's Avatar

1.HD5670/9800GT Green
    2.ทำได้ครับพวก 9800GT แต่ทำแล้วคงไม่คุ้มครับ เล่นตัวเดียวแรงๆดีกว่าครับ
    3.ตัวเดียวดีกว่าครับ
    4.ต้องเปลี่ยนครับ แต่ต้องดูรุ่น+วัตต์ ของท่านด้วยนะครับ ถ้าเกิน 550W ก็ใช้พวก 9600GT/9800GT ได้ครับ

OverclockZone Member armyseal's Avatar

ขอบคุณครับผมคงต้องเปลี่ยน psu ด้วยแน่เลย

##ถามเพิ่มครับไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่##

สืบเนื่องจากที่สอบถามด้านบนแล้วผมถามต่อน่าครับว่าตอนนี้ผมมี psu อยู่2ตัว จะใช้psuอีกตัวต่อไฟเข้าระบบปกติกับ psu อีกตัวต่อเข้าการ์ดจอเลย จะได้ไหมครับ มันจะมีผลเสียอะไรไหมครับนอกจากเปลืองไฟแล้ว
    Last edited by armyseal; 23 Sep 2010 at 22:33:12.

OverclockZone Member webhot's Avatar

แล้ว psu 2 start power ไง ???

psu คุณมีแบบไหนบาง

ผมทำปุ่มแบบใช้เองไว้ครับเป็นปุ่มกด เปิด-ปิด ทำเอง แต่ต่อ2ตัวได้ใช่ไหมครับไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ

OverclockZone Member webhot's Avatar

psu ติดมากับเคส กี่วัตร์ ยีห้ออะไรบาง 80+ ไหม

มีงบ 3000 เต็มที่แล้วใช่เปล่า

ใช่ครับ แล้ว 80+ มันคืออไรครับ

OverclockZone Member vibe's Avatar

วิธีดู PSU ว่าเป็นวัตต์แท้หรือเทียม
    ย้ำ กันชัดๆ 80+ ไม่ได้หมายความว่า PSU ตัวนั้นจ่ายไฟได้ 80 เปอเซ็นขึ้นไปนะครับ

แก้ไขครั้งนี้แล้วมั่นใจข้อมูล 100% ครับ
    อ่านมาหลายเวบมากๆ

มันจะมีอยู่2ค่าที่เป็นตัวบอก ประสิทธิภาพ ของ PSU

1. ค่า Power Factor Correction (PFC) ก็คือค่าอัตราส่วนระหว่างกำลังงานจริงต่อกำลังงานปรากฏ
    ยิ่งไกล้ 100 หรือ 1.00 มันก็จะจ่ายได้ตรงตามสเป็คมากเท่านั้นครับ
    พวกที่เป็น Active PFC จะจ่ายไฟได้ มากว่าหรือเท่ากับ 95% หรือ 0.95
    และพวก Passive PFC จะจ่ายไฟได้ 60-80% หรือ 0.6-0.8
    ถ้า PSU ที่ซื่อตรงต่อลูกค้าหน่อยมักจะระบุค่า PFC มาด้วยครับ เช่น iCute , PCP&C
    ส่วนพวก None PFC ไม่มีข้อมูลว่าจ่ายจริงเท่าไรครับ
    วิธีสังเกตุง่ายๆ คือ APFC จะไม่มีสวิทปรับแรงดันไฟ 110-220v ครับ มันจะปรับออโต้
    PPFC จะมีสวิทเลือกแรงดันไฟ แต่ก็ไม่เสมอไปเพราะ PSU ถูกๆบางตัว
    ก็กะว่าขายที่ไทยก็ต้องใช้ที่ไทยสิเนอะ เลยไม่ใส่สวิทปรับแรงดันเพื่อลดต้นทุนก็มีนะครับ

2. ค่า Efficiency เป็นตัวบ่งบอกค่าพลังงานที่เสียไปกับความร้อนเพื่อที่จะจ่ายไฟได้ตามสเป็คครับ
    เช่น สัญลักษณ์ 80+ ก็คือจะเสียพลังงานไปกับความร้อนไม่ถึง 20% เพื่อที่จะจ่ายไฟได้ตามสเป็ค

2ค่านี้จะแยกกันนะครับ

สมมุติยกตัวอย่างเช่น
    ถ้า PSU 300 วัตต์ มี 60% efficiency มันจะกินไฟจริงๆ 500 วัตต์ ถึงจะจ่ายไฟได้ 300 วัตต์
    ถ้า PSU 300 วัตต์ มี 80% efficiency มันจะกินไฟจริงๆ 375 วัตต์ ถึงจะจ่ายไฟได้ 300 วัตต์
    แล้วจากวัตต์ที่ได้นั้น
    ถ้าพาวเวอร์เป็นพาสซิฟ PFC ก็จะได้ไฟจริง 180-240w
    ถ้าพาวเวอร์เป็นแอคทีฟ PFC ก็จะได้ไฟจริง 285-300w
    สรุปแล้ว
    พาวเวอร์ที่เป็น Active PFC ถือว่าเป็นวัตเต็มทุกตัวครับ จะจ่ายไฟได้ มากว่าหรือเท่ากับ 95%
    ส่วนสัญลักษณ์ 80+ นั้น จะเป็นตัวบอกว่า PSU นั้น จ่ายไฟได้คุ้มกับวัตต์ที่ใช้จริงไปมากที่สุด คือมันประหยัดไฟนั่นเอง
    สั้นๆง่ายๆ 80+ ไม่ใช่ตัวบอกว่าวัตต์เต็ม ค่า PFC ต่างหากที่เป็นตัวบอกว่าเป็นวัตเต็มรึเปล่า

ทีนี้ยกตัวอย่าง ตัว PSU กันมั่งดีกว่า ขอยกมาซัก 6 รุ่นนะครับ

1. EnerMax 460W EG465P-VE
    Maximum Power: 460W
    PFC: Active PFC Function 0.95 << วัตต์เต็มจ่ายจริง 437- 460w
    70% Efficiant ตามสเปคแล้วต้องกินจริง +- 657w ถึงจะจ่ายไฟเต็มค่าด้านบน

2. iCute TiTaNium Pro 650W
    Maximum Power: 650W
    PFC: Active PFC Function 0.99 << วัตต์เต็มจ่ายจริง 99%+
    80%+ Efficiant ตามสเปคแล้วต้องกินจริงน้อยกว่าหรือเท่ากับ 812w ถึงจะจ่ายไฟเต็มค่าด้านบน

3. Tagan TG600-U38
    Maximum Power: 600W
    PFC: Active PFC Function 0.99 << วัตต์เต็มจ่ายจริง 99%+
    80%+ Efficiant ตามสเปคแล้วต้องกินจริงน้อยกว่าหรือเท่ากับ 750w ถึงจะจ่ายไฟเต็มค่าด้านบน

4. Thermaltake TR2 470W
    Maximum Power: 470W
    PFC: Passive PFC Function 0.6-0.8 << วัตต์ไม่เต็มจ่ายจริง 60-80% = 282-376w
    70% Efficiant ตามสเปคแล้วต้องกินจริง +- 671w ถึงจะจ่ายไฟเต็มค่าด้านบน

5. Raidmax RX-530SS 530W
    Maximum Power: 530W
    PFC: Passive PFC Function 0.6-0.8 << วัตต์ไม่เต็มจ่ายจริง 60-80% = 318-424w
    Up to 80 Efficiant กินไฟมากกว่าหรือเท่ากับ 662.5w ถึงจะจ่ายไฟเต็มค่าด้านบน

6. DeLUX DLP-35A 500w
    Maximum Power: 500W
    PFC: Active PFC Function 0.95 << วัตต์เต็มจ่ายจริง 475w
    70% Efficiantตามสเปคแล้วต้องกินจริง +-714w ถึงจะจ่ายไฟเต็มค่าด้านบน

อันนี้ผมคำนวนคร่าวๆจากข้อมูลสเปคเบื้องต้นนะครับ เพราะเวลาใช้งานจิงในแต่ละช่วงกำลังวัตต์ที่จ่ายนั้น
    PSU จะกินไฟไม่เท่ากันอยู่แล้ว และยัง มีช่วง Peak อีก
    ยกตัวอย่างกราฟมาให้ดูกัน อันนี้เป็นของ iCute นะครับ
    ดูกราฟเส้นสีชมพู คือรุ่น iCute TiTaNium Pro 650W ที่เรายกตัวอย่างมาเปรียบเทียบ

จะเห็นได้ว่า ช่วงที่ PSU ตัวนี้จ่ายไฟ ที่ 300w จะประหยัดพลังงานที่สุด PowerEfficiency มากถึง 85%
    แต่ใน ขณะที่ จ่ายไฟที่ 100w และ 500w นั้น กลับเปลืองไฟเท่ากันครับ PowerEfficiency อยู่ที่ 82.5%

ส่วนมันเป็นวัตเต็มแล้วจะคุณภาพจะดีนั้นไม่เกี่ยวครับ มันขึ้นอยู่กับคุณภาพของวงจรที่ใช้ด้วย
    ซึ่งตรงส่วนนี้ผมว่ามันจะจะแปรผันตามราคาครับ
    เช่นบางตัวตามสเป็คเป็นเป็นวัตต์เต็ม แต่ใช้วงจรคุณภาพต่ำกว่าวัตต์ไม่เต็มบางตัว
    อาจจะทำให้จ่ายไฟได้ไม่นิ่งเท่าวัตต์ไม่เต็มที่ใช้วงจรคุณภาพดีกว่าครับ

ยกตัวอย่างเช่น
    มีคนถามเยอะ DeLUX DLP-35A 500w วัตต์เต็มมั้ย
    จากสเปคและประเภทวงจรที่ใช้ ตอบได้เลยว่ามันเป็นวัตเต็มครับ
    แต่มันคงจ่ายไฟได้ไม่นิ่งเท่า PSU ราคา แพงๆแน่นอนครับ
    คุณภาพวงจรมันต่างกัน ราคามันก็บอกอยู่แล้วครับ

:อ้างอิงจากกระทู้ในเว็บ OCZ แต่จำไม่ได้

Bookmarks

Bookmarks