overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member

Default สอบถามเพื่อนๆ ที่ใช้ Asrock 890gx extreme หน่อยครับ เรื่อง Bios

คือ ผมใช้บอร์ดรุ่นนี้อยู่ครับ แต่มีปัญหาเรื่องเวลาปรับบัสของ cpu อ่ะครับ คือถ้าปรับใหม่ไม่ว่าจะน้อยหรือมาก เช่น จากเดิมๆ 200 เป็นแค่ 201 เนี่ยจะ boot ติด แต่ไม่ขึ้นหน้าจออะไรเลย ไฟ Dr.debug ขึ้นเป็น 00 ต้องกด reset รัวๆ 4-5 ทีถึงจะได้ค่าที่ปรับใหม่ หรือบางทีไม่ได้ทำอะไรเลยกลับบ้านมาเปิดเครื่องติด แต่ค้างอยู่ที่ 00 ต้องเปิดฝากด reset รัว ถึงจะได้อ่ะครับ แบบว่ารำคาญมากอ่ะครับ

แบบนี้มีวิธีแก้ไขไหมอ่ะครับ

ตอนนี้ Bios ใหม่ยังไม่มีครับ
    ผมใช้รุ่น 890gx extreme 4 ไม่เคยเป็นอาการแบบท่านเลยครับ
    แต่จะจอฟ้า เวลาเปิดเครื่องครั้งแรก เป็นทุกวัน แต่พอถอดแรมเหลือ 4G เป็นปกติ(แรมไม่ได้เสียนะ)
    พอใส่กลับ กล้บเล่นได้เฉย - -

OverclockZone Member Dasakorn's Avatar

ท่าจะไม่ดี

ส่งแคลมด่วน

กำชิบ

ข้างหลังมีปุ่ม CMOS อยู่

กด CMOS ไปเลย ก็จะได้ค่า Default ครับ

ส่วน BIOS ตอนนี้ 2.42B ครับ

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

เจอปัญหาเรื่อง มันไม่ยอมใช้การ์ดจอแยกก่อน ต้องมา เคีลยร์ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง
    ผมตัวtreme3 นะ

OverclockZone Member puyspeed's Avatar

มันเป็นที่busครับ ที่bus200ผมก็บูตไม่ขึ้นลองเพิ่มขึ้นไปที่240ดูครับ บางทีอาจจะต้องเพิ่มตัวคูณหรือเพิ่มbusดู มันอาจจะชอบbusเยอะๆลองดูครับ แล้วก็อาจจะเกี่ยวกับแรมที่อาจจะไม่เข้าขา ลองไล่ทดแรมดูด้วย ต้องลองดูหลายๆอย่างครับ

ครับผม ก็รอ bios ตัวใหม่ อยู่ หนักใจกับมันจริงๆ จะเคลมก็ไม่อยากรอนาน

ส่วนเรื่องปุ่มด้านหลังกดแล้วครับ มันก็ยังเป้น ขนาดถอดถ่าน ถอดปลั๊กแล้วยังเป้นอีก

แล้วก็เรื่องปรับค่าต่าง ก็ลองๆ อยู่ครับ แต่ชักเบื่อมันแระ เล่นคอมมาตั้งนาน เพิ่งไอแบบงี้ครั้งแรก

T_T

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ อย่างผมก็รู้ว่า ผมไม่ได้เป็นคนเดียว 555+
    Last edited by vman; 23 Sep 2010 at 01:13:07.

OverclockZone Member fist007's Avatar

ของผมไม่เห็นเป็นอะไรเลย

OverclockZone Member FREEDOMX's Avatar
    หลบซ่อนอยู่เมืองไทย

ผมเล่น ลาก อัด ไม่รู้จะอะไรกะมันแล้ว ยังไม่มีอาการนะ ท่าน

แนะนำ เฟลตไบออส ทับไป อีก รอบ นะท่าน ลองดูก่อน

ไม่หาย เอา ถ่านเมนบอร์ดออก ราว 2วัน เสียบไปไหม่ ไม่หายก็ ว่ากันอีกที

flash bios เป็น 2.42b ละยังครับ

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ตัวของผมก็เล่นยากนิดนึง แต่พอได้ เพราะไม่ค่อยคล็อคสูงมากเท่าไหร่

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

เอาตัว 2.42b มาจากที่ไหนเรอครับ
    ของผมเป็นตัว 2.40 จากเว็ปของ arrock อยู่เลยครับ

งงง ว่าเอามาจากไหนอีกนะครับ

ขอลิ้ง 2.42 ด้วยได้ไหมครับ เด๊่ยวจะลอง flash ใหม่ดูครับ

bios น่าจะเพี้ยนๆ ลองflashใหม่ดู ถ้ายังเป็นอีกคงต้องเครม ผมใช้รุ่นนี้อยู่ก็ปกตินะครับ

ตัว 2.42b
    http://www.pctreiber.net/asrock-bios-downloads?did=95
    ตามนี้ครับ

แล้วมันลงยังไงเรอครับ งงง
    ลองเข้า bios แล้วเข้า flash มันก็ งงง อยู่ดีครับ

คือโหลดเสร็จแตกซิปไฟล์มา มันไม่บอกว่า . อะไร
    จะ.bin ก็ไม่ใช่ จะ exe ก็ไม่เชิง

-*-

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ไบออส Modify มาครับ เคยลงเเล้วแต่ใช้ไม่เป็น เลยกลับมา 2.4 เหมือนเดิม

OverclockZone Member puyspeed's Avatar

Quote Originally Posted by G_Seed View Post
    ตัว 2.42b
    http://www.pctreiber.net/asrock-bios-downloads?did=95
    ตามนี้ครับ

แล้วมันลงยังไงเรอครับ งงง
    ลองเข้า bios แล้วเข้า flash มันก็ งงง อยู่ดีครับ

คือโหลดเสร็จแตกซิปไฟล์มา มันไม่บอกว่า . อะไร
    จะ.bin ก็ไม่ใช่ จะ exe ก็ไม่เชิง

-*-
    ก๊อปไฟล์ที่โหลดได้มาใส่แฟตไดร์ต้องฟอร์แมตแฟตไดร์ให้เป็น Fatหรือ Fat32เสียก่อนครับเสียบแฟตไดร์ค้างไว้บูตขึ้นมาแล้วกดF2หรือ delแล้วแฟตในเมนูของbios หรือกดF6เลยก็ได้
    SCAN ไฟล์ แล้วก็ แฟตได้เลย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

00 เหอะๆๆๆ
    เคลมด่วน .... อยากรู้สาเหตุถามลุง wikorn เอานะ ว่าทำไม

อ่ะ มีผู้หรอครับ บอกหน่อยๆ

เคยเป็นครับ 00 แต่พอยกไปร้านเขาแล้วไม่เป็นอ่ะ มันเป็นไรเหรอบอกหน่อยสิครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks