Announcement

Collapse
No announcement yet.

microsoft word 2003 แก้ไขงานแล้ว save ใส่แฟตร์ไดร์ แล้วข้อมูลหายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• microsoft word 2003 แก้ไขงานแล้ว save ใส่แฟตร์ไดร์ แล้วข้อมูลหายครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมนั่นทำงานโดย word 2003 ผมก็ save งาน เรื่อยๆ เพราะกลัวว่าคอมerror หรือไฟตกดับ งานจะหาย พอผมทำงานเสร็จ ก็กด save เรียบร้อย ผ่านมาอิกวัน เอาแฟตไดร์ที่ save งานจะไปปริ๊นที่ร้าน พอเปิดออกมา มันไม่มีข้อมูลใดๆเลย มีแต่ไฟล์ที่save แต่ข้างในว่างป่าว ขนาดไฟล์ก็ 0KB มันเป็นแบบนี้จะกู้ได้ยังไงไหมครับ เคยเป็นกันไหม

เครื่องผมลง 2 offlice 2003 กับ 2007 ใช้ 2003
    ปวดหัวมากเลยครับ งานมันเป็นร้อยหน้า

มีวิธีกู้ไหมครับ

ทำไมไม่เซ็ฟไว้ในคอมก่อนละครับ แล้วค่อยก็อฟมาทีหลัง เท่าที่ดูเหมือนจะมีแต่ช๊อกคัต ไม่มีข้อมูล
    ในแฟตร์ไดร์ ก็ใช่ว่าจะไว้ใจได้นะครับ

Comment

จากที่อ่านปัญหาน่าจะอยู่ตรงที่ตอนเอางานไป print ที่ร้านนั่นแหระคับ

ถ้าแค่เปิดแล้ว Print แล้วก็ปิด ก็ไม่น่าจะมีปัญหาหรอกครับ

แต่ความน่าจะเป็น

1. เปิดงานไฟล์เก่า แล้วไปหลงเปิดเอกสารเปล่า แล้วบันทึกเอกสารเปล่านั้น เป็นชื่อไฟล์งานที่เปิดนั้น มันก็จะเซฟทับงานเก่า โดยที่ไฟล์นั้นไม่มีอะไรเลย

2. ปกติแล้ว ขนาดของไฟล์ที่เป็น 0 kb ส่วนใหญ่แล้ว จะเป็น อาการของไวรัสรบกวน เพราะงาน word ที่ไม่มีข้อความใดๆ เลย ขนาดจะไม่เท่ากับ 0

3. ถ้าไม่ได้จริงๆ ก้หาโหลด แผนการสอน ตามเว็บการศึกษาทั่วๆ ไป น่าจะมีนะคับ เคยโหลด แต่จำขื่อเว็บไม่ได้ละ

4. พิมพ์ใหม่ หรือไม่ก็ จ้างเขาพิมพ์

5. อย่าเพิ่งเซฟอะไรลงใน Handy drive ลองหาโปรแกรมกู้ข้อมูลมาใช้ เผื่อกู้ได้ (ถามว่า แล้วโปรแกรมอะไรหละ กู้ข้อมูล.....คำตอบ.. Google ค้น แล้วก็ โหลด หุหุ )

6. ไม่ต้องเชื่อสิ่งที่ผมบอก ลองพิจารณาให้เห็นจริงด้วยตัวท่านเอง

ขอบคุณคับ
      Last edited by samphop; 23 Sep 2010, 22:27:06.

Comment

Working...
      X