overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 58
    eeceak
    Guest

Default ระหว่าง Cpu กับ SSD เปลี่ยนตัวไหนคุ้มกว่ากัน

กำลังตัดสินใจระหว่าง cpu:X6 1055 กับ SDD 80G Intel

ไม่ทราบว่าอัพเกรดตัวไหนคุ้มกว่ากัน ครับ

เพราะอยากได้ทั้งสองเลยแต่ งบ9000

ขอบคุณครับ

ThemodX's Avatar

ตัวเดิมใช้ไรอยู่อ่ะครับ

ถ้าใช้ น่อม2 อยู่แล้ว ไม่ว่าจะ 2 3 4 หัว ผมว่า SSD เห็นผลมากกว่า

ผมก้มีเคยมีคำถาม แบบนี้แหละ แต่ไม่ได้ถามไครเพราะยังไงก็เอาทั้งคู่แล้วแต่จะเอาไรก่อน

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

X6 สิครับ

SSD แพงไปนะ

แล้วได้ข่าวว่า Defrag ทีนี่เสียเลย ไม่รู้ว่าจริงปล่าว

จำไม่ได้ว่าใครพูด แต่รู้มาจากห้องจัดสเปกนี่แหละครับ เลยไม่สามารถให้เครดิตได้ ครับ...

eeceak
    Guest

spec ที่ใช้อยู่นะครับ

cpu:amd 7750be
    m/b:gig 770us3
    ram:4g
    vga:8600gt
    h/d:500

ครับ

ขอบคุณ

eeceak
    Guest

SSD ราคาในอนาคต จะตกเร็วแบบ H/D รึป่าวน้า

ถ้าต้นปีราคาลงอีกก็น่าสนครับ

eeceak
    Guest

Quote Originally Posted by ThemodX View Post
    ตัวเดิมใช้ไรอยู่อ่ะครับ

ถ้าใช้ น่อม2 อยู่แล้ว ไม่ว่าจะ 2 3 4 หัว ผมว่า SSD เห็นผลมากกว่า

ผมก้มีเคยมีคำถาม แบบนี้แหละ แต่ไม่ได้ถามไครเพราะยังไงก็เอาทั้งคู่แล้วแต่จะเอาไรก่อน
    Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    X6 สิครับ

SSD แพงไปนะ

แล้วได้ข่าวว่า Defrag ทีนี่เสียเลย ไม่รู้ว่าจริงปล่าว

จำไม่ได้ว่าใครพูด แต่รู้มาจากห้องจัดสเปกนี่แหละครับ เลยไม่สามารถให้เครดิตได้ ครับ...
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member FREEDOMX's Avatar
    หลบซ่อนอยู่เมืองไทย

x6 สิครับ

ถึงจะอับssd แต่ก็ไม่เห็นความแตกต่างจาก 7200 รอบธรรมดาสักเท่าไหร่ เทสอยู่ โอนไฟล 10g ต่างกัน 3-4วิ เอง
    เทส wd เบลค sata3 กับ ssd60g

Super Moderator tor_Za's Avatar

ปัญหาว่าเอามาทำอะไร

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member

ซื้อ 1055T แล้วถอย HDD 2 ตัวมาraid พอดีงบ จบ

OverclockZone Member Transister's Avatar
    แถวๆเชียร์รังสิต

ปีหน้าราคาลงมาอีกครับแต่อาจไม่มาก กลางปีหน้าอาจได้ราคา ssd ถูกลงอ่ะครับ ผมก็เล่นอยุ่ครับ เป็น ssd ของอินเทลบูทวินโดวน์โปรแกรมต่างๆเร็วกว่ามากครับ ถ้าเอามาเล่นเกมส์นี้ เร็วกว่านิดดียวจริงๆ ถ้าอัฟทำงาน ssd ครับ ถ้าทำอย่างอื่น ก็cpu ไปครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ใช้งานอะไรบ้างละครับ?

เอามาทำงานใช้CPU ก็ X6
    เอามากะแรง เอาบูตเร็วๆ ก็เอา SSD

ปัญหาคือใชเงานอะไร และ CPU เดิม ใส่อะไร?

ฮ่าๆๆ ซื้อ SSD แล้ว จบเลยครับ ไม่ต้องอัพเกรด แต่ CPU รอหน่อย ก็หา มือ 2 ราคาถูกๆๆ ได้ SSD มือ 2 ในเวบ มีเยอะครับ ราคาถูกกว่า ของใหม่เยอะเลยครับ

Super Moderator

SSD เอามาลง OS + Program ลื่นๆเปิดไวๆครับ
    HDD มีผลเหมือนกันนะครับ ต่อความลื่น
    ถ้า HDD ห่วย ก็ทำหน่วงไปหมด
    ถ้าเป็น SSD นี่ก็ลื่นไปหมด ขนาดซีพียูกากๆ
    แต่แปลงไฟล์ หรือเล่นเกม มันก็ไม่ได้เร็ว+ลื่นขึ้นนะครับ
    มีผลแค่ตอนเรียกไฟล์ เรียกโปรแกรม

HDD ต่อ Raid หลายๆลูก ก็สามารถย้ายไฟล์ได้เร็วกว่า ssd
    แต่ที่ HDD เป็นรองก็คือ การเข้าถึงข้อมูลซึ่ง ssd ใช้เวลาแค่ 0.1ms
    การเข้าถึงข้อมูลที่เร็วนี่แหละสำคัญต่อระบบมาก เพราะความแรงของ cpu กับ ram พัฒนาไปไกลมากแล้ว
    แต่ HDD ยังล้าหลังทำให้เกิดคอขวด อย่าลืมว่า cpu กับ ram ก็ดึงข้อมูลจาก HDD หรือ SDD นี่แหละมาประมวลผล
    อย่าไปให้ความสำคัญแต่ cpu กับ ram ต้องสนใจ storage ด้วย
    จากที่ใช้อยู่ผมว่า ssd มีผลทำให้บูทเร็ว ชัตดาว์นเร็ว เปิดโปรแกรมเร็ว โหลดเกมเร็ว Defregได้เร็วด้วยไม่มีปัญหา และอื่นๆ
    ซึ่งสิ่งเหล่านี้หาไม่ได้จาก HDD ต้องลองเองแล้วจะรู้สิบปากว่าไม่เท่าได้สัมผัสเอง

OverclockZone Member [B]'s Avatar

เอา cpu ก่อนก็ดีกว่านะครับ เพราะตอนนี้ใช้แค่ 7750be เอง 2 Core สินะ อัพเ้ป็น 6core น่าจะเห็นผลต่างกว่าไปซื้อ SSD นะึครับ

(ถามต่อ ที่อยากซื้อ SSD นี้เอามา Boot Windows ปะเนี้ย)

OverclockZone Member jeerawit's Avatar
    อ.เมือง จ.สุราษฏร์ธานี

ผมว่า ssd ตัวนี้ http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1083 น่าจะเร็วกว่าของ Intel อีกนะ

ของ Kingston V2 เขาก้ว่าแรงนะ
    ที่แนะนำของ Intel เพราะราคามันไม่แพงมั้งครับ
    แต่ 40GB สำหรับผมไม่เหลือกินแน่ๆ แค่ลง 7 + โปรแกรมก็เกินแล้ว
    ถ้าของ Kingston 64GB นี่พอได้ พาร์ติชั่นหลักผมใช้ประมาณ 40-50GB

OverclockZone Member neromimz's Avatar

SSD ถ้าจะซื้อตัว 30GB , 40GB ผมว่ามันไม่คุ้มเพราะเขียนอ่านช้า (แต่ก็เข้าถึงข้อมูลได้รวดเร็ว)
    อย่างว่า ซื้อ HDD 2ลูก ต่อ Raid0 คุ้มกว่า แล้วอีกอย่างกระแส HDD Hybrid กำลังมา (ลูกผสม nand flash+จานหมุน) ซึ่งถูกกว่า SSD อยู่มาก

ถ้าจะอัพ ผมแนะนำอัพ CPU ไปแค่ X3 440 + HDDx2 Raid0 ดีกว่า ได้แรงทั้งคู่
    (หรือจะเลือกอัพการ์ดจอก็ดี เพราะของคุณมันก็ไม่ไหวแล้ว ต่อให้ CPU เทพๆก็เหอะ แนะนำ GTS450)

OverclockZone Member ACM's Avatar
    San Siro ,โอล แทรพฟาง

Quote Originally Posted by neromimz View Post
    SSD ถ้าจะซื้อตัว 30GB , 40GB ผมว่ามันไม่คุ้มเพราะเขียนอ่านช้า (แต่ก็เข้าถึงข้อมูลได้รวดเร็ว)
    อย่างว่า ซื้อ HDD 2ลูก ต่อ Raid0 คุ้มกว่า แล้วอีกอย่างกระแส HDD Hybrid กำลังมา (ลูกผสม nand flash+จานหมุน) ซึ่งถูกกว่า SSD อยู่มาก

ถ้าจะอัพ ผมแนะนำอัพ CPU ไปแค่ X3 440 + HDDx2 Raid0 ดีกว่า ได้แรงทั้งคู่
    (หรือจะเลือกอัพการ์ดจอก็ดี เพราะของคุณมันก็ไม่ไหวแล้ว ต่อให้ CPU เทพๆก็เหอะ แนะนำ GTS450)
    จริงอ๊ะเปล่า อย่าหลอกเปี๊ยกให้เปี๊ยกดีใจ จริงอ๊ะเปล่า!!!

HDD hybrid Access Time ต่ำดีครับ ดูของท่าน AlphaZero

Seagate Momentus XT 2.5 500GB เห็นว่าราคา 4,650

http://www.overclockzone.com/forums/...-16-MB-on-Y550

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks