overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member medevils's Avatar

Default หน้าจอกระพริบ sumsung 2033sw

สวัสดีครับ

คือผมมีปัญหาเกี่ยวกับจอตัวนี้ครับคือเครื่องผมต่อสัญญาณแบบ DVI กับแบบธรรมดาผมจำไม่ได้เเล้วว่าเรียกว่าอ่ะไร อาการมันเป็นแบบว่ากระพริบกระพริบตลอดเหมือนกับว่ามันสลับจออยู่ระหว่าง
    Analog กับ digital เพราะว่ามันจะโชว์ที่มุมซ้ายบนไม่ทราบว่ามันเป็นที่การ์ดจอหรือว่าตัวจอครับ
    แต่พอผมลองถอดการต่อสัญญาณทั้งหมดออกเเล้วต่อแบบ DVI อย่างเดียวก็เป็นปกติดี อาการนี้มันเพิ่งเป็นน่ะครับจอนี้ผมใช้มาได้เกือบ2ปีเเล้วครับอยากรู้ว่าเป็นที่อ่ะไรกันเเน่น่ะครับ

OverclockZone Member

ว้าวๆๆๆ ท่าน เป็นเหมือนกันเลย เป็นมา 2 วันละท่าน
    samsung T190 เป็นเหมือนกัน เลย ผมตั้งกระทุ้รอคำตอบมา 2 วันละ
    ของผมมะก่อนก็ไม่เป้นนะ เล่นอยู่ดีๆๆก็เป็น พอลองเปลี่ยนจาก DVI เป็นหัว เข็มๆๆ อาการ ก็คือยังเป้นอยู่
    เอา Geforce 7300 GT มาลอง ก็ยังเป็นอย่ พอเอาจอ อีกอันมาลอง หายเลย
    แต่เห็นเพื่อน บอกว่า มันมีวิธีแก้ เราก็รออยู่ ว่ามันทำได้ป่าว เดียวเอาไปเคลมหน้าแตก เลย

kjcomputer's Avatar

พอดีผมไม่ได้มีจอแบบที่ท่านใช้อยู่ ตอบได้แค่หลักการ

ผมเดาว่ามันน่าจะยังไม่รู้จักไดรเวอร์ของจอ เลยสลับไปมาระหว่างของเก่ากับของใหม่ หากท่านดาวน์โหลดไดรเวอร์มอนิเตอร์ให้ตรงกับระบบปฏิบัติการของท่านแล้ว แนะนำให้เข้าไปเปลี่ยนที่ Display properties ตรง Monitor ให้เลือก Monitor เป็นไฟล์ไดร์เวอร์ของรุ่นนั้นจริงๆ

ได้ผลอย่างไรก็แจ้งด้วยนะครับ

ผมขอพูดอีกนะครับ เพราะว่า อาการ คล้ายๆๆกับ เจ้่่าของกระทู้
    ขอบคุณมากนะครับ Rep บน แต่ถ้าอย่างที่ท่านบอกทำไม
    1. ผมใช้มา 1 ปี กว่า ไม่เคยลง Driver Moniter เลยครับ
    2.แล้วที่บอกผมว่า มันไม่รู้จัก เลยสลับไปมากับของ เก่า ซึ่งผมก็ใช้ T190 มาปีกว่า ไม่ได้เปลี่ยน อยู่ดีๆๆก็เป้นครับ

แต่ไงผมก็จะลองเข้่าไปทำตามอย่างที่ท่าน บอกนะครับ ได้ไง ผมมา บอก

OverclockZone Member atts45's Avatar
    กรมราชองค์รักษ์

เอ้า !! ผมอีกคนก็เป็น พึ่งเจออาการนี้ได้ราวๆสัก 30 นาทีที่ผานมา

ทำยังไงถึงจะหายละหนอ

เอาละ 3 คนละ รอๆๆๆ

OverclockZone Member atts45's Avatar
    กรมราชองค์รักษ์

ตอนนี้อาการที่จอกระพริบ แล้วข้อความ analog กับ monitor ที่ขึ้นสลับไปมาบนมุมซ้ายของจอหายไปแล้วครับ

วิธีแก้ของผมคือ ตบบริเวณด้านที่มีปุ่มปิด-เปิด และปุ่มฟังก์ชั่น สัก 3-4 ที ครับ อาการที่ว่า หายเป็นปลิดทิ้งเลย (ตอนที่เจออาการจอกระพริบสลับไปมา ผมไม่สามารถกดปุ่มฟังก์ชั่นได้เลย พอตบไปสัก 3-4 ที สามารถกดปุ่มเรียกใช้งานได้ครับ)

ปล.อย่าตบแรงเน้อ ถ้าพังละตัวใครตัวมัน

มันจะใช่หรอ(เสียงทองแดงๆ) อยากได้แบบหลักวิชาการก่อนอะครับ

xdearz's Avatar

เข้ามาหาความรู้ เครื่องที่บ้านจอ T190 ใช้มา 2 ปีละ ยังไม่เจอปัญหานี้ เครื่องตัวเอง 2233SW ใช้มา ปีกว่าๆ ก็ยังไม่เจอ

มะวานผมเอาไปเคลม มาแล้วครับ เจ้าหน้าที่ที่นั่นบอกว่า ก็ปกให้ลองทิ้งไว้ก่อนไงจะโทรกลับมา
    ผมก็ทิ้งไว้ก่อนไม่อยากเอากลับมา เพราะคิดว่าไงมันก็ต้องมีอะไรแน่ๆๆๆ

วันนี้ ช่าง โทรมา สรุปว่า Board มีปัญหา ครับผม ผมก็ดีใจ ที่ช่างโทรมาบอกแบบนี้ จะได้แก้ไข
    ช่างบอกว่า จะเปลี่ยน Boardให้ครับ ไม่ทราบว่า จขกท. หายยังครับ อาการที่บอก

OverclockZone Member TNaee's Avatar

2233SW เป็นเหมือนกันครับ

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่หนักกว่านั้นตอนนี้ด้านข้างทั้ง2ข้างมีขอบสีดำประมาณ3มิล ปรับยังงัยก็ไม่หายทำงัยดีผมใช้ 2033sw

Quote Originally Posted by yanloso View Post
    ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่หนักกว่านั้นตอนนี้ด้านข้างทั้ง2ข้างมีขอบสีดำประมาณ3มิล ปรับยังงัยก็ไม่หายทำงัยดีผมใช้ 2033sw
    ขอบสีดำ 3 มิล โค้งด้วยของผม แต่เป็น LG W2043S - PF ท่านใดทราบสาเหต ช่วยบอกหน่อยครับ

OverclockZone Member chaiwatz's Avatar

Default หน้าจอกระพริบ sumsung 2033sw

เป็นที่บอร์ดเช๋น คอนเด็นเซอร์ เสื่อม รอยบัดกรีจุดต่างๆล่อน(จากความร้อน) เป็นต้น

OverclockZone Member Thekopites's Avatar
    Samutprakan Thailand

จอที่บ้านใช้ Samsung 2033sw เช่นกันค่ะ ตอนนี้อาการหนักกว่าค่ะ อยู่ดีๆ เมนู Brightness ขึ้นค้างเองข้างจอโดยที่ไม่ได้กดเลยค่ะ แถมยังขึ้น Auto Adjustment Locked เองเป็นช่วงๆด้วยค่ะ เคยเป็นอาการแนวๆนี้แล้วเอาไปเคลมมาก็เห็นว่าเปลี่ยนบอร์ดให้แล้วค่ะ นี่กลับมาเป็นอีกแล้วค่ะ

OverclockZone Member the sky's Avatar

Quote Originally Posted by Thekopites View Post
    จอที่บ้านใช้ Samsung 2033sw เช่นกันค่ะ ตอนนี้อาการหนักกว่าค่ะ อยู่ดีๆ เมนู Brightness ขึ้นค้างเองข้างจอโดยที่ไม่ได้กดเลยค่ะ แถมยังขึ้น Auto Adjustment Locked เองเป็นช่วงๆด้วยค่ะ เคยเป็นอาการแนวๆนี้แล้วเอาไปเคลมมาก็เห็นว่าเปลี่ยนบอร์ดให้แล้วค่ะ นี่กลับมาเป็นอีกแล้วค่ะ
    เป็นเหมื่อนผมเลยครับคนไหนรู้บอกทีครับ

OverclockZone Member the sky's Avatar

Quote Originally Posted by atts45 View Post
    ตอนนี้อาการที่จอกระพริบ แล้วข้อความ analog กับ monitor ที่ขึ้นสลับไปมาบนมุมซ้ายของจอหายไปแล้วครับ

วิธีแก้ของผมคือ ตบบริเวณด้านที่มีปุ่มปิด-เปิด และปุ่มฟังก์ชั่น สัก 3-4 ที ครับ อาการที่ว่า หายเป็นปลิดทิ้งเลย (ตอนที่เจออาการจอกระพริบสลับไปมา ผมไม่สามารถกดปุ่มฟังก์ชั่นได้เลย พอตบไปสัก 3-4 ที สามารถกดปุ่มเรียกใช้งานได้ครับ)

ปล.อย่าตบแรงเน้อ ถ้าพังละตัวใครตัวมัน

แหม...พูดไปได้ของเค้ามันแพง ก็แค่สังเกตว่ามันมีรูป กุลแจล็อคไว้หรือเปล่า ถ้ามีก็แค่ปลดล็อคแค่นั้นเอง ของผมเคยเป็นอยู่

ผมทำหายแล้วจึงมาบอกกัน

Bookmarks

Bookmarks