overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 82

Thread: SEAGATE VS WD

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

Default SEAGATE VS WD

เอามาลง เชยๆๆนะครับ สนุกๆๆๆ ดูซิว่า HD ท่านเหมือนผมกันรึป่าวครับ
    Last edited by momaymint; 17 Apr 2009 at 18:34:36.

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

WD นิ่งดีแฮะ ไมมันต่างกันเยอะนักล่ะเนี่ย
    Access Time ก็น้อยกว่า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อนั้นเหมือนกัน
    แต่ยังรันโปรแกรมนี้ไม่ได้เพราะตอนนี้ใช้ OS Vista อยู่นะ (โปรแกรมมันไม่ยอมรัน อะ ต้องกลับไปใช้ XP ขี้เกลียดรีสตาร์สเครื่อง นะ)

OverclockZone Member TEN's Avatar

เสียดายขนาดไม่เท่ากันเลยตัดสินไม่ได้ไม่งั้นมีเฮ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by TEN View Post
    เสียดายขนาดไม่เท่ากันเลยตัดสินไม่ได้ไม่งั้นมีเฮ
    ใช่ครับ
    ตัวหนึ่ง Buffer 8 MB อีกตัว Buffer 16 MB

OverclockZone Member เสือไรเฟิล's Avatar

แต่ผมชอบ ประตูทะเลนะ(แต่ตัวเองใช้ ตัวเลขตะวันตก (เอะยังไง) แต่ที่แน่ๆ 250.10 ดันมี NCQ ซะงั้นแต่ buff แค่ 8 อ่ะ อีกอย่าง WD ของหลุดเยอะอะ

OverclockZone Member momaymint's Avatar

นั่นซิ......มันน่า.....จะ ขนาดเดียวกัน bufferเดียวกานครับ

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

ผมว่าเรามาช่วยเจ้าของกระทู้ส่งผลเทสฮาร์ดดิสดีมั้ยครับ โดยเฉพาะรุ่นใหม่ๆ ที่ขายๆ กัน จะได้เปรียบเทียบได้หลายๆ รุ่น

(ของผมมัน IDE ขอไม่ส่งล่ะกัน)

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ความเร็วที่ใช้ทดสอบนั้นบอกได้ส่วนหนึ่งเท่านั้น
    ---------------------
    การเข้าถึงที่เร็วกว่า วัดออกมาเป็นตัวเลขได้ถ้าใช้โปรแกรม
    แต่ใช้งานจริงความเร็วมันเป็นเศษของเสี้ยววินาที เร็วจนคนปกติรู้สึกไม่ทัน
    ความแต่งต่างมีน้อยมากๆ ใช้งานจริงไม่รู้สึกเลยครับ

OverclockZone Member DaBesTin's Avatar

เมืองไทยคนนิยม SeaGate แต่เองนอก WesternDigital ดังมากๆ
    สงสัยจะเป็น Authorized seller ในไทยล่ะมั้ง หึๆๆ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

Quote Originally Posted by DaBesTin View Post
    เมืองไทยคนนิยม SeaGate แต่เองนอก WesternDigital ดังมากๆ
    สงสัยจะเป็น Authorized seller ในไทยล่ะมั้ง หึๆๆ
    มันเป็นความเชื่อของคนสมัยก่อนครับ คล้ายๆกับ AMD
    จากที่ผมถามมาหลายคน 8/10มักจะพูดว่า seagate ดีกว่า WD มันก๋องแก๋ง WD มันร้อน ....
    และอื่นๆอีกมาก

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ไม่น่าจะจริงนะครับ ที่ว่าซีเกสดังแต่ในเมืองไทย แล้วเวสเทิร์นดังที่เมืองนอก
    -------------------------------------------
    ซีเกสมีโรงงานผลิตมากที่สุดไม่ใช่หรือครับ และยอดจำหน่ายก็สูงที่สุด
    -------------------------------------------
    แถมยังซื้อกิจการแม๊กเตอร์ที่อดีตก้เป็นดาวข่มของเวสเทิร์นมาอยู่เป็นลูกหม้อตัวเอง
    เมื่อก่อนขนาดฟัดกับแม๊กเตอร์ตัวต่อตัว เวสเทิร์นยังหืดจับ
    ถ้าวัดกับ ซีเกสที่ควบกับกิจการกับแม๊กเตอร์แล้วตอนนี้ น่าจะยิ่ง***งกันเข้าไปใหญ่นะครับ
    เวสเทิร์นนี้ผมตามเชียร์มาตลอด ตั้งแต่ซีเกสซื้อแม๊กเตอร์ ไม่อยากให้ล้มไปอีกรายนึงครับ เดี๋ยวจะเป็นการผูกขาดสินค้า
    ที่บ้านผมก็ใช้เวสเทิร์นครับ ความชอบโดยส่วนตัว
    แต่ถ้าบอกว่าซีเกสดังแค่ในไทย ต่างประเทศเวสเทิร์นดังกว่า ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่ครับ

WD เย็นกว่า อย่างที่เห็นครับ ตอนนี้ โรงงานมันจะมาผลิตที่บ้านเราหมดแล้ว ทำให้บ้านแล้ว ร้อนขึ้น แต่ คนมีงานทำ หรือ มันใช้หุ่นยนตร์ผลิต แม่ง ..-*-

OverclockZone Member

อืม ผมก็อยากรู้นะครับว่าจริงๆแล้ว ยี่ห้อไหนโดดเด่นกว่ากันในเรื่องไหนบ้าง มีโครงการจะซื้อใหม่พอดีเลย ประตูน้ำตัวเก่าจะพังแย๊ว แงแง

เคยซื้อ HDD2.5" ของ WD มาเปลี่ยนโน๊ตบุ๊กทีนึง เล่นเอาเสียความมั่นใจในยี่ห้อนี้ไปพอสมควร ใช้งานปกติทุกๆวัน อยู่ๆวันดีคืนดี ก็ไม่สามารถบู๊ตได้ซะอย่างงั้น เหมือนมีไฟล์อะไรเสียหาย เลยถอดมาใช้เป็นฮาร์ดดิส์กแบ๊กอัพ จับยัดใส่บ๊อก ใช้ไปใช้มา กลับมาใส่โน๊ตบุ๊กเหมือนเดิมก็เข้าวินโดวส์ได้ซะอย่างงั้น ทุกอย่างก็อยู่ครบด้วย หุๆ ไม่รุเกิดไรขึ้น เป็นมา 2-3รอบแระ

แต่ต้องยอมรับว่าเป็นฮาร์ดแวร์ที่เสียหายง่ายที่สุดจิงๆ ^ ^

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อนั้นเหมือนกัน
    แต่ยังรันโปรแกรมนี้ไม่ได้เพราะตอนนี้ใช้ OS Vista อยู่นะ (โปรแกรมมันไม่ยอมรัน อะ ต้องกลับไปใช้ XP ขี้เกลียดรีสตาร์สเครื่อง นะ)
    ของผมVistaรันได้นะครับ แต่ต้องไปปิดUser Account Control

ส่วนเรื่องของอะไรดีกว่า สำหรับผมแล้วมันก็เป็นHDDเหมือนกันนั่นหล่ะ หลักการในการซื้อของผมก็ ประกันของอะไรอยู่ใกล้บ้านมากกว่าก็ซื้ออันนั้น ผมเลยซื้อSeagateมา เพราะSynnexมันอยู่แถวบ้านพอดีครับ ใจจริงก็อยากลองWDอยู่เหมือนกันแต่ไมรู้ประกันอยู่ที่ไหนอ่ะดิ

OverclockZone Member AMD's Avatar

เพิ่มเติมเป็นความรู้นะครับ อันนี้เพื่อนผมที่เป็นวิศวกรตั้งหัวเข็มในHDDในบริษัทHDDยี่ห้อหนึ่งบอกมานะครับ

เวลาเลือกHDD ให้ดูค่า average เป็นหลักนะครับยิ่งค่าเฉลี่ยในการถ่ายข้อมูลมากยิ่งดีครับ จากนั้นค่อยมาดูค่า Access Timeเป็นตัวต่อมาครับ

OverclockZone Member daobi's Avatar
    กรุงศรีอยุธยา&Kasetsart University

ได้ความรู้ดี ใครมี ซีเกต ตัว 320G. เอาผลมาประชันหน่อย

OverclockZone Member AMD's Avatar

และพื้นที่HDD คำนวณแบบนี้นะครับ

เอา ความจุ คูณ 1000ยกกำลัง3 หารด้วย 1024ยกกำลัง3ครับ

เช่น HDD1000GB จะได้
    1000GB x1000x1000x1000 หาร 1024x1024x1024
    = 931.3225746 ประมาณ 932ครับ

80GB จะได้ประมาณ 74.5
    250GB = 232

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

จากรูปดูแล้วซีเกตเสียงดังกว่าครับ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ยังไงไม่รู้ถ้าประตูทะเลยังแก้เสียงแกร็กๆเวลาอ่านไม่ได้ละก็อย่าหวังได้กินเงินผมเลย แบร่
    ปล.แค้นครับตอนนั้นลูกค้าบอกhddจะเสียมันมีเสียแกร็กๆตลอดเล่นเอาเหนื่อกว่าจะอธิบายให้เข้าใจ(ตัวเองเลือกจะเอาประตูทะเลเองแท้ๆเฮ้อ)อุตส่ายื่น WDให้แล้วแท้ๆ
    ยังดีที่เครื่องนั้นเชียร AMD สำเร็จ
    Last edited by LigerZero; 2 Oct 2007 at 20:31:09.

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks