overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member homeless's Avatar

Default ... มีเกมไหนคล้าย Resident Evil แต่เป็น FPS บ้างครับ?

แบบของ RE มันเป็น 3rd person shooting ใช่ไหมครับ
    มีแนว FPS แต่คล้าย RE ไหม แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

หมายถึงมีศัตรูเป็นซอมบี้เหรอ

OverclockZone Member homeless's Avatar

Quote Originally Posted by Freekickgundam View Post
    หมายถึงมีศัตรูเป็นซอมบี้เหรอ
    ครับ แนวๆ นั้นเลย
    เหมือน L4D จะคล้ายหรือปล่าว แต่มันเป้นแบบ Multiplayer อย่างเดียว?

OverclockZone Member Evilliquor's Avatar
    ประเวศ บางนา สวนหลวง

ขยายความนิดครับเหมือนResนี่มันหลายแบบนะ

เป็น FPS ยิงซอมบี้ หรือ FPS Adventure หรือ แบบแก้ปริศนาครับ

OverclockZone Member Exco's Avatar

ถ้าเป้น FPS ก็มีแต่แนวๆ L4D แหละครับยิงซอบบี้อย่างเดียวไม่มีแก้ปริศนาเท่าไหร่

ผมแนะนำ the suffering 1-2 ละกันเกมเก่าแล้วแต่ผมว่าหลอน มุมบอกบุคคลที่สามนะไม่ใช่ fps

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by homeless View Post
    ครับ แนวๆ นั้นเลย
    เหมือน L4D จะคล้ายหรือปล่าว แต่มันเป้นแบบ Multiplayer อย่างเดียว?
    L4d มี single player นะครับผม แต่ก็มีบอทมาช่วยเราน่ะ

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

ถ้า จขกท.ต้องการแนว RE คิดว่าคงต้องการความหลอนเป็นหลักครับ งั้นจัด Dead Space เลยครับ หลอนด้วย เดินยิงไม่ได้ด้วย เหมือนกันเด๊ะ
    L4D มันออกแนวบู๊ล้างผลาญ เอาปืนกำนันมารัวยังกะปืนกล วิ่งกันปรู๊ดปร๊าด

Quote Originally Posted by sabanes View Post
    ถ้า จขกท.ต้องการแนว RE คิดว่าคงต้องการความหลอนเป็นหลักครับ งั้นจัด Dead Space เลยครับ หลอนด้วย เดินยิงไม่ได้ด้วย เหมือนกันเด๊ะ
    L4D มันออกแนวบู๊ล้างผลาญ เอาปืนกำนันมารัวยังกะปืนกล วิ่งกันปรู๊ดปร๊าด
    ใช่เลยครับ หลอนเป็นหลัก แต่บางที RE มันมุมแบบ 3rd เล่นลำบากไงไม่รุ
    FPS ง่ายดี

OverclockZone Member arito's Avatar

resident evil ก็มี ภาคที่เป็น FPS นะคับ ของ ps1 อะ กับอีก 2-3ภาค ในเครื่องเล่นอื่น เครื่อง wii ยังมีเลย

แต่ถ้าชอบแบบ FPS แบบเดินบังคับยิงเอง คงแนะนำ
    L4D อะคับ ภาค 2 มันส์สุดละ เล่นกับเพื่อนๆอีก 4 คนช่วยกันจะสนุกมากๆ
    แต่ถ้าเล่น 8คน แข่งกันเป็นทีมคน ทีมผี มันส์เช่นกัน (พูดคุยกันผ่านเสียงได้ด้วย)

OverclockZone Member Evilliquor's Avatar
    ประเวศ บางนา สวนหลวง

แนะ Dead Space เหมือนกันครับแต่ความหลอน+ดุ้งคนละเรื่องกับ Resภาคหลังๆเลยนะครับ

OverclockZone Member zeratul111's Avatar

ตอน RE4 ออกใหม่ๆ ผมเชื่อว่ามันคือ fps ที่เอาหลังของพระเอกมาแปะหน้าจอเท่านั้นเอง ทุกวันนี้ผมก็ยังเชื่อแบบนั้นอยู่ รวมไปถึง RE5 ด้วย เพราะหลายๆ อย่างมันไม่ใช่ลักษณะของ tps เลย เช่นการเข้าที่กำบังแบบตาม script คือต้องกดปุ่มเข้า กดปุ่มออกตรงจุดที่กำหนดให้ ไม่สามารถก้มเดินไปตามขอบที่กำบังได้อย่าง gears of war ได้ นอกจากนี้การกระโดด การหลบ การ interaction กับสิ่งของต่างๆ ในเกมเป็นแบบ script ทั้งสิ้น คือต้องไปยืนในจุดที่กำหนดแล้วกดปุ่มตามที่ขึ้นมา ในขณะที่เกม tps ทั่วไปเราสามารถทำอะไรตรงไหนก็ได้ตามใจเรา สามารถเล็งและกระโจนหลบด้านข้างได้โดยไม่ต้องรอให้ปุ่ม QTE ขึ้นมา ดังนั้น RE ยุคหลังๆ มันจึงเป็นแค่เกมเล็งเป้าให้ตรงศัตรูแล้วยิง ไม่สามารถเบี่ยงหลบ กระโจนหลบ หรือเข้าที่กำบังได้อย่างอิสระ ซึ่งมันไม่ต่างจากเกม fps เลยถ้าตัดหลังตัวละครที่มองเห็นออกไป แถมยังเป็น fps ที่เดินยิงไม่ได้อีกด้วย

OverclockZone Member sungel's Avatar

RE4 นี่เป็นเกมยิงแบบมุมมองข้ามหัวไหล่ (The "over the shoulder" viewpoint) เกมแรกเลยนะ
    แต่ RE5 นี่คงเป็นเกมยิงแบบมุมมองข้ามหัวไหล่ที่เดินยิงไม่ได้เกมสุดท้าย

OverclockZone Member Joelshi's Avatar

singularity
    bioshock 1-2
    metro 2033

แต่ระทึกกว่า re5 ทุกเกมเลยนะ

OverclockZone Member [L]ast'Z's Avatar

Singularity ศัตรูจะมีอยู่ประมาณไม่กี่ชนิด และจะซ้ำไปซ้ำมา สนุกตอนแรกๆ กับตอนหลังๆ ตอนแรกๆสนุกตรงบอสตัวแรก

ตอนหลังๆสนุกตอน อัพเกรดมือขั้นสูงสุด แบบยิงได้ไม่จำกัด

Killing Floor ก็สนุกดีนะครับ

Bioshock 2

FEAR

Left 4 Dead

ประมาณนี้ครับ

OverclockZone Member Layzner's Avatar

Quote Originally Posted by zeratul111 View Post
    ตอน RE4 ออกใหม่ๆ ผมเชื่อว่ามันคือ fps ที่เอาหลังของพระเอกมาแปะหน้าจอเท่านั้นเอง ทุกวันนี้ผมก็ยังเชื่อแบบนั้นอยู่ รวมไปถึง RE5 ด้วย เพราะหลายๆ อย่างมันไม่ใช่ลักษณะของ tps เลย เช่นการเข้าที่กำบังแบบตาม script คือต้องกดปุ่มเข้า กดปุ่มออกตรงจุดที่กำหนดให้ ไม่สามารถก้มเดินไปตามขอบที่กำบังได้อย่าง gears of war ได้ นอกจากนี้การกระโดด การหลบ การ interaction กับสิ่งของต่างๆ ในเกมเป็นแบบ script ทั้งสิ้น คือต้องไปยืนในจุดที่กำหนดแล้วกดปุ่มตามที่ขึ้นมา ในขณะที่เกม tps ทั่วไปเราสามารถทำอะไรตรงไหนก็ได้ตามใจเรา สามารถเล็งและกระโจนหลบด้านข้างได้โดยไม่ต้องรอให้ปุ่ม QTE ขึ้นมา ดังนั้น RE ยุคหลังๆ มันจึงเป็นแค่เกมเล็งเป้าให้ตรงศัตรูแล้วยิง ไม่สามารถเบี่ยงหลบ กระโจนหลบ หรือเข้าที่กำบังได้อย่างอิสระ ซึ่งมันไม่ต่างจากเกม fps เลยถ้าตัดหลังตัวละครที่มองเห็นออกไป แถมยังเป็น fps ที่เดินยิงไม่ได้อีกด้วย
    นอกจากนั้นยังวิ่งข้างไม่ได้ด้วยนะ 55

ส่วนเกมที่คล้ายๆ กัน ถ้าไม่ยึดติดกับ fps มาก เร็วๆ นี้ dead rising 2 ก็จะออกแล้วครับ ลองหามาเล่นดู co-op กับเพื่อนได้ด้วย

และที่แนะนำเพิ่มเติม
    - Dead Space เช่นที่หลายคนซูฮก
    - L4D 1 และ 2
    - Fear ภาคแรก

และของหลุดกระแส Necrovision

เอิ๊กๆๆๆ

Bookmarks

Bookmarks