Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครรู้เรื่องเกี่ยวกับการนำ hdd. มาใส่ box ช่วยมาทางนี้ที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครรู้เรื่องเกี่ยวกับการนำ hdd. มาใส่ box ช่วยมาทางนี้ที

คือผม มีhdd. IDE Seagate 320 GB. buffer 16 mb นำมาใส่ box ของ smart drive รุ่น HD6-SERIES ซึ่งคนขายก็บอกว่า ถ้าใช้ windows xp ก็เสียบเข้ากับเครื่อง PC แล้วมันจะเห็นเลย แต่พอผมกลับมาลองทำที่บ้าน (เห่อของใหม่ ซื้อปุ๊บกลับมาทำปั๊บ) ผลก็ปรากฎว่า มันไม่เจอ แถมขึ้นว่า unknow drive ผมก็ลองฟอแมต hdd. ใหม่ (ถอดออกมาใหม่อีกรอบ) ก็ยังเป็นเหมือนเดิม เปลี่ยน port usb ไป port อื่นแล้วก็ยังไม่ได้ ดังภาพ ผมควรจะทำยังไงดีครับ เซ็งมากๆเลย วานผู้รู้ตอบด่วนเลยครับผม
    Attached Files
    Last edited by popza1987; 1 Oct 2007, 20:57:26.

ผมลอง check hard ware แล้วมันก็หาไม่เจอ ยังไม่ได้อยู่เช่นเดิมครับ ผมพลาดตรงไหนผิดอย่างไร ช่วยบอกทีครับ

Comment

ได้ต่ออะแด็ปเตอร์หรือเปล่าครับ ไฟไม่พอหรือเปล่า

Comment

ต่อแล้วครับ hdd. ของผมมันเป็นแบบ 3.5 " มีหม้อแปลงไฟเสียบเพิ่มแล้วครับ ก็ยังไม่ได้อ่ะครับ

Comment

เซ็ตจัมเปอร์เป็นอะไรครับ มาสเตอร์ หรือ สเลฟ

กล่องบางรุ่น ต้องเสียบเป็นมาสเตอร์ บางรุ่นก็ต้องเป็นสเลฟ และบางรุ่นต้องฟอร์แมทเป็น FAT32 ด้วย

เปิดดูในคู่มือของกล่องดูดิ๊

Comment

ในกล่องไม่มีคู่มืออะไรเลยครับ มีแค่ตัว box กับสาย usb adapter เท่านั้น อ่า งง - -

Comment

ได้แล้วครับ ต้องขอขอบคุณมากๆ ผมไปลองทำตามท่าน gidd009 ได้บอกไว้คือ เซ็ตจัมเปอร์เป็นมาสเตอร์ ครับ ใช้ได้แล้วเย้ๆๆๆ ขอบคุณมากมายๆ

Comment

ของผม smartdrive ก็ต้องเซทจั้มเปอร์เป็น มาสเตอร์ คับ ไม่งั้นไม่เห็น

Comment

Working...
                X