overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

Default เปิดคอมอยู่ดีๆก็ดับมีเสียงจี่ออกมาจากPSU ไฟบนบอร์ดไม่ติดกดเปิดก็ไม่ได้ PSUไปมั้ยครับ?

ใช้ enermax 460w 2พัดลมอยู่ครับ จริงๆหมดประกันมาหลายปีแล้ว รวมๆแล้วอายุก็ราวๆ8ปี
    สเปคที่ใช้ก็ตามนี้ครับ
    athlon240 @3.6
    DDR2 4GB
    HD4850
    DVD-RWตัวนึง
    HDD 3ตัว
    พัดลมเคส4ตัวครับ

ตอนนี้แกะpsuออกมาจากเครื่องเสียบสายเปิดสวิทช์ด้านหลังจะได้ยินเสียงจี่ๆ หวีดๆของอะไรไม่รู้ พอปิดสวิทช์แล้วเสียงหวีดจะค่อยๆดับลง ท่านใดพอจะทราบมั้ยครับว่าเกิดจากอะไร แล้วซ่อมได้รึเปล่า

จริงๆจำได้ว่าร้านชั้น3พันธุ์ทิพย์มีศูนย์ enermaxรับซ่อมแต่ไม่รู้จะซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ไปเลยดี (เคยเอารุ่นเดียวกันนี่แต่คนละตัวไปซ่อม ราวๆ700บาทแบบเหมาอาการ)

ถ้าคิดว่าไม่น่าซ่อม ควรซื้อใหม่เลย ช่วยแนะนำรุ่นที่เหมาะกับผมให้ทีครับ สเปคตามข้างบนคงเผื่อเต็มที่ก็อัพซีพียูเป็น4หรือ6หัวภายหลัง มีงบราวๆ2500บาทครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

เพิ่มอีก200 เอาScythe Strong700w

OverclockZone Member gobgab's Avatar

enermax 460w 2พัดลม ตัวนี้ผมใช้อยู่เคยมีอาการเสียงจี่ที่ว่าเหมือนกัน แต่ของผมยังไม่หมดประกันเลยเคลมได้ รอช่างเค้าเปลี่ยน adapter ให้ 1 ชม. เอากลับมาใช้หายเป็นปกติครับ 3 ปีหลังจากซ่อมแล้วยังไม่มีปัญหาอีกเลย

OverclockZone Member K8's Avatar

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    เพิ่มอีก200 เอาScythe Strong700w
    รุ่น600w ใช้ได้มั้ยครับ เห็นราคาต่างกับรุ่น700พอสมควร

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ได้ครับ แต่เห็นงบมันเยอะไง

OverclockZone Member beer1137's Avatar
    122 ม.10 ต.เขาสมอคอน อ.ท่าวุ้ง จ.ลพบุรี 15180

มีอีก 200 ไป 700w แต่อยากประหยัดซื้ออย่างอื่น เหลือ 250 ก็ 600w เลยคับ

จริงๆไม่อยากให้เกินงบน่ะครับ เข้าข่ายประหยัดได้อีกก็ดี ตอนนี้เห็นหลายคนว่ารุ่น600wของไซท์ของขาด เลยกำลังเหล่ๆ OCZ 600w แทน ราคาราวๆ2690จากcompute&more

OverclockZone Member nartzuzaa's Avatar
    ปทุม เวทเกต บางใหญ่ นนทบุรี-Chainat

เสียงจี่ๆ เอามือเคาะๆเบาก็หายนะ

Quote Originally Posted by nartzuzaa View Post
    เสียงจี่ๆ เอามือเคาะๆเบาก็หายนะ
    มันไม่ใช่เสียงจี่ๆแบบที่ได้ยินตามปกติครับ เสียงมันปรี๊ดๆเหมือนอะไรซักอย่างหมุนแต่ก็ไม่ใช่แล้วพอปิดสวิทช์เสียงมันจะค่อยๆแผ่วลง ไม่ใช่ปิดแล้วเงียบ
    แต่ยังไงมันก็คงไม่ทำงานแล้วแน่ เพราะจั๊มป์ตรงแล้วพัดลมไม่หมุน มิเตอร์วัดไฟไม่ออกครับ

ปล.ลืมบอกการใช้งานไปนิด ไม่รู้ว่าScytheจะทนการใช้งานแบบ24/7ได้มั้ยครับ พอดีไม่ค่อยได้ปิดคอมเท่าไหร่ อีนังแมกซ์มันก็อุตส่าห์ทนมือทนเท้ามาได้ตั้งหลายปี

OverclockZone Member ohnattpon's Avatar

ขอยืีนไวอาลัย ซ่อมมาใช่ว่าจะทนนะครับขอบอกทางที่ดีซื้อใหม่จะสบายใจกว่า และ อุปกรณ์ภายในปลอดภัยด้วยครับ

OverclockZone Member

ถ้าเน้นประหยัดก็600W ก็ได้ครับ แค่กาดจอตัวเดียว ถ้า crossfire นี่ไม่ไหวแน่

OverclockZone Member YuE's Avatar

PSU มันกำลังจะลาโลกแล้วครับ silverstone 400W ของผมก็เป็นอาการเดียวกันนั่งเล่นเกมอยู่ดีๆก็มีเสียงจี่ดังขึ้นใช้ไปสักพักก็นิ่งไปเลย ที่น่าเจ็บใจก็คือเพิ่งหมดประกันไปแค่เดือนกว่าๆเอง

OverclockZone Member TheVOshow's Avatar

psu ควายมาก 8 ปีแน่ะ สมชื่ออีนังแม็ก แนะนำ ไซร้ 700 w ด้วยคนคับ เก็บตังอีก 200

Quote Originally Posted by TheVOshow View Post
    psu ควายมาก 8 ปีแน่ะ สมชื่ออีนังแม็ก แนะนำ ไซร้ 700 w ด้วยคนคับ เก็บตังอีก 200
    ใช่ครับถึกควายมาก ผมซื้อตั้งแต่มันราคาลูกละสามพัน (ครั้งสุดท้ายที่เห็นราคาก็ราวๆ2300) แถมตอนนั้นซื้อประกันแค่3ปีด้วยครับ เดี๋ยวนี้เห็น5ปีแล้ว
    Scythe เหลือแต่รุ่น700w กำลังชั่งใจอยู่ครับ จริงๆมีenermax tomahawk เป็นตัวเลือกที่น่าสนเหมือนกัน แต่รุ่น450wคงไม่พอ 500wราคาโดดไปจาก450wตั้งพันนึง T-T
    แต่แลกมาด้วยประกันตลอดชาติ

OverclockZone Member BestPCSpec's Avatar

Enermax Tomahawk ก็ดีครับ
    ขึ้นกับว่ารีบใช้ด้วยรึเปล่า ถ้ารีบก็มีอยู่ 2 ทางคือซื้อใหม่ยี่ห้ออื่นกับซ่อมตัวเก่า
    แต่เป็นผมเลือกความสบายใจในการใช้ในระยะยาว ซ่อมตัวเก่าใช้ไปก่อน
    ระหว่างนั้นก็เก็บเงินเพิ่มหน่อยค่อยซื้อ Enermax Tomahawk ก็ดีครับ
    ส่วนตัวเก่าก็ขายต่อถูกๆหรือไม่ก็เก็บไว้เป็น Backup ยามฉุกเฉินก็ได้
    ผมเองมี PSU เป็น Backup อีกตัวไว้เสมอครับ ถึงแม้ตัวที่ใช้อยู่จะดีอยู่แล้วก็ตาม
    แต่อะไรๆก็เกิดขึ้นได้เสมอ

Bookmarks

Bookmarks