Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ครับว่า amd รุ่นใหม่ๆลงwin meได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ครับว่า amd รุ่นใหม่ๆลงwin meได้ไหม

คือมีความจำเป็นต้องใช้โปรแกรมที่รันบน win me intel pd นี้ก็ไม่ได้แล้ว
    ฮาสดิส sata จบเลยเดียวดีเดียวร้าย ide ลูกเดียวใครพอจะมีชุด amd ที่ลงวินมี ได้และยังมีขายอยู่ในตลาดนานๆ ได้บางก็แนะนำมาทีครับ จักขอบคุณยิ่งนัก

ลงได้คับ แต่สงสัยต้องลงกับ ide นะ ผมไม่แน่ใจว่าก๊อปไดรเวอร์ SATA มาลงแผ่นเหมือน XP ได้รึป่าว

Comment

Windows Me ก็เป็น ระบบปฏิบัติการ 32 บิท
      Athlon64/Athlon64 X2 ก็สามารถรันระบบปฏิบัติการ 32 บิทได้

มันมีปัญหาตรงไหนครับ อยากรู้เหมือนกัน

โดยส่วนตัวผมว่าไม่มีปัญหาครับ

Comment

ปัญหาอยู่ที่เมนบอดครับ มันไม่มีไดเวอสำหรับวิน 98 ME

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
          ปัญหาอยู่ที่เมนบอดครับ มันไม่มีไดเวอสำหรับวิน 98 ME
          อันนี้ไม่แน่ใจคับ ต้องลองแล้ว

Comment

ผมลองแล้วครับเหมือนอย่างที่ท่านว่าแต่ขึ้นเซฟโหมดบ่อย แล้วพอ winme กับเครื่อง intel PD 940 ramddr2 2 G hdd ide ลงไม่ได้ครับT-T แต่p4 631 ddr1 ideลงได้ครับ ไม่รู้ว่ามันเป็นที่ ram ddr2 หรือว่า ดูโอคอล หรือว่าทั้ง 2 อย่าง ก็เลยว่าจะลองมาคบกับ amd มัง เพื่อ อะไรๆจะดีขึ้น

Comment

เคยเอามาลองกับโนตบุค winME ใช้ไม่ได้ เสียเวลาลงฟรี 555 -*-
              ลงวินโดวส์ได้แต่ลงไดร์ฟเวอร์ไม่ได้

Comment

อ่อมีไดรเวอร์ไรwin me ให้น่ะครับ(ขอโทดน่ะครับที่เอาปัญหาintelมาถามในบอร์ดAMD เพราะว่าของintel ขนาดมีไดร์เวอร์มาให้มันยังลงไม่ได้ เลยน่ะครับ ก็เลยลองศึกษา amd ดูน่ะครับคงไม่ว่ากันน่ะครับ)เพื่อว่าจะลดปัญหาการหาฮาสแวร์ลงได้น่ะครับ ของที่ใช้กับ win me ของ intel เริ่มหายากแล้วน่ะครับเหมือนจะบังคับให้ลง Xp อย่างเดียวน่ะครับ ไม่ได้โจมตีใครน่ะครับแต่มีความจำเป็นด้องใช้

Comment

ผมอยากรู้อ่ะครับ ว่าใช้โปรแกรมอะไรอ่ะครับ ถึงต้องใช้ Windows ME
                  ใช้ Windows XP ไม่ได้อ่ะครับ

แค่อยากรู้ว่าต้องใช้ทำอะไร

เผื่อมีคนรู้ให้สามารถเอามาใช้ใน Windows XP ได้ครับ

Comment

Originally posted by sas001 View Post
                    (ขอโทดน่ะครับที่เอาปัญหาintelมาถามในบอร์ดAMD

แบ่งปันความรู้กันได้ครับ
                    ไม่มีปัญหา ยังไงๆ เราก็ไม่ได้แบ่งพวกกันอยู่แล้วครับ

Comment

ตอน Athlon64 ออกใหม่ๆ มีข่าวว่าไม่สามารถใช้ win98 ได้ เลยคิดเอาเองว่า win ME คงใช้ไม่ได้เหมือนกันอ่ะคับ แต่ผมไม่ทราบลายระเอียดนะ เคยลองจะลงเหมือนกัน มันก็ลงไม่ได้จริงๆนั่นแหละ ไม่รุว่าเป็นไร

Comment

ของผมมีอยู่เครื่องนีง ยังใช้วินโดส์ 98 se อยู่เลย ปัจจุบันใช้แค่สั่งตัดสติกเกอร์อย่างเดียว ไม่ได้ใช้งานอื่นเลย

ลงวินโดส์ xp ก็ได้แต่ไดร์เวอร์เครื่องตัดสติกเกอร์ไม่ลองรับ

ผมว่าโปรแกรมของท่านเจ้าของกระทู้คงเป็นพวกไดรเวอร์ที่ไม่ซัพพอร์ด win xp ละมั้ง

Comment

สิ่งสำคัญคือ Driver Mainboard ครับรุ่นใหม่ๆจะลง WinME ไม่ได้ เช่น M2N-E ที่ผมใช้
                          พอลง WinME สักพักพอถึงส่วนที่มันจะติดตั้ง Driver มันจะค้างไปเลยครับลงไม่ได้
                          ปล.คำถามแบบนี้มันเป็นคำถามทั่วไปนะครับ
                          ไม่ได้แยกค่ายว่า M/B Intel จะถามไม่ได้ เพราะปัญหาพวกนี้เจอในทั้ง2ค่ายเลยครับ

Comment

อย่างนี้ปัญหามันอยู่ที่ Mainboard นี่ครับ ไม่ใช่ที่ CPU อ่ะ

อย่างนี้ต้องแก้โดยการหา Mainboard เก่าๆ ได้ไหมครับ ที่มัน มี Driver ของ Win Me

ของ Intel Socket 775 มันใช้มาหลายปี ต้องลองหา Mainboard เก่าๆ หน่อย
                            ส่วน AMD ไม่รู้จะพ้น Socket A หรือปล่าว

Comment

โปรแกรมที่ใช้นี้เป็นโปรแกรมที่บันทึกข้อมูลผู้ป่วยใน รพ. น่ะครับ ผู้พัฒนาเข้ายังพัฒนาใช้กับ xp ไม่สมบูรณ์น่ะครับ
                              จากการคาดการคิดว่าคงต้องใช้win me ไม่น่าต่ำกว่า 2 ปี ก็เลยต้องวางแผนไว้ก่อนน่ะครับ

Comment

Working...
                              X