overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default ถามเรื่องการทำ co-lo ให้คนเช่านี่ คุ้มไหมครับ

พอดี เกิดความสนใจ อยากทำ
    ถ้าจะทำ co-lo ให้คนเช่านี่คุ้มไหมครับ
    มีค่าใช้จ่าย เท่าไรบ้างอะไรบ้างครับ

OverclockZone Member Commix's Avatar

เคยทำครับ

ถ้าทำแล้วมีคนเช่า คุ้มครับ ตอนนี้มีหลายเจ้ามา ถ้าจะทำก็แข่งกับเขาให้ได้นะครับ
    เหนื่อยนะครับ ต้องมีเวลาให้ตลอด ^^

ค่าใช้จ่าย เซิฟเวอร์ครับ และค่าเน็ต หลักๆเท่านี้ครับ

แล้วคุ้มกับ ค่าเหนื่อยไหมครับ
    แบบว่า อยากทำเป็น รายได้เสริมครับ
    แล้ว คอมที่เอาไปทำนี่ จำเป้นต้องเป็น เครื่อง server โดยครงที่ขายกัน แพงๆ
    หรือว่า เราใช้ MB และ cpu พวก สี่หัว ที่ใช้กันอยู่
    แต่เลือก MB ที่ ถึกๆ หน่อย ได้ไหมครับ

OverclockZone Member ponganan's Avatar

โคที่ผมเห็นทั่วๆไปก็มีแต่pc ทั่วไปนะครับแต่สเปคทั่วไปก็ i7ขึ้นละครับ
    จะมีบอร์ดส่วนน้อยที่เป็นบอร์ดเซิฟเวอร์เป็นบางเจ้าครับ
    ความคิดผม ผมว่าโคแต่ละเจ้าสเปคก้เกือบๆเท่ากันหมด
    แต่ต่างกันแค่ความเอาใจใส่ลูกค้าการบริการนะครับ
    ส่วนค่าใช้จ่ายนอกจาก cpu/mb/ram/hdd แล้วก้คือการ์ดlan การ์ด raid ไม่รู้ว่าพิมพ์ถูกป่าวและก็ค่าเช่าแบรนด์วิท ค่าวางเครื่อง
    ประมาณนี้ครับ รอท่านต่อไปมาให้ความรู้เพิ่มเติมครับ ผมไม่ใช่ผู้ให้บริการเป็นแค่ผู้บริโภคครับ

OverclockZone Member i704P's Avatar
    ม.ศรีปทุม//ปากเกร็ด นนทบุรี

ไม่มีเวลาดูแลเครื่อง ลูกค้า ทุนไม่หนาพอ อย่าทำเลยดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ
    เรื่องคอม ซ่อมเองอยู่แล้วเพราะว่ารับซ่อม
    เรื่องโปรแกรมไม่น่ามีปัญหา
    ส่วนเวลา นี่ ไม่แน่ใจ
    แล้วเราแค่ดูแล sv ให้นิ่งไม่ใช่หรือครับ
    เราต้องไปดูแลเครื่องลูกค้าด้วยหรือครับ
    งง ตรงนี้ครับ
    เท่าที่พอรู้ คือเราทำ sv แล้วแบ่งเนื้อที่ให้คนเช่า ไม่ใช่หรือ
    แล้ว สมมุติว่า ถ้าลูกค้าที่เช่า เรา ต้องการ เอา HDD ไป จั๊ม ที่ sv เพื่อ เอา file ที่ โหลดมา
    กลับมาที่บ้านเขา
    ตอนที่เขาจะเอา HDD ไปจี๊ม นี่ เราต้องไปดู ที่ที่เราวาง sv เราต้องอยู่ด้วยใช่ไหม
    ตรงนี้มี ค่าใช้จ่ายไหม
    เช่น เราให้เขาเช่า เดือน ละ 200 บาท
    ถ้าเขา จะไป จั๊ม HDD เราต้องคิด ค่าใช้จ่าย ตรงนี้ไหม เช่น ค่ารถ 100 หรือ 200 บาท

หรือถ้าเราจะจั๊ม HDD แล้วส่งให้ เขาเราก็ต้องคิดตังด้วยไหมครับ

พอดีที่กะจะทำนี่ ไม่ใช่อยาก เอา รวย
    แต่อยาก ลองเล่น ครับ

OverclockZone Member youto's Avatar
    จันทบุรี บ.ต้นฉบับ จำกัด

ขอบคุณครับ
    เรื่องคอม ซ่อมเองอยู่แล้วเพราะว่ารับซ่อม
    เรื่องโปรแกรมไม่น่ามีปัญหา
    ส่วนเวลา นี่ ไม่แน่ใจ
    แล้วเราแค่ดูแล sv ให้นิ่งไม่ใช่หรือครับ
    เราต้องไปดูแลเครื่องลูกค้าด้วยหรือครับ
    งง ตรงนี้ครับ
    เท่าที่พอรู้ คือเราทำ sv แล้วแบ่งเนื้อที่ให้คนเช่า ไม่ใช่หรือ
    แล้ว สมมุติว่า ถ้าลูกค้าที่เช่า เรา ต้องการ เอา HDD ไป จั๊ม ที่ sv เพื่อ เอา file ที่ โหลดมา
    กลับมาที่บ้านเขา
    ตอนที่เขาจะเอา HDD ไปจี๊ม นี่ เราต้องไปดู ที่ที่เราวาง sv เราต้องอยู่ด้วยใช่ไหม

ตรงนี้มี ค่าใช้จ่ายไหม
    เช่น เราให้เขาเช่า เดือน ละ 200 บาท
    ถ้าเขา จะไป จั๊ม HDD เราต้องคิด ค่าใช้จ่าย ตรงนี้ไหม เช่น ค่ารถ 100 หรือ 200 บาท

หรือถ้าเราจะจั๊ม HDD แล้วส่งให้ เขาเราก็ต้องคิดตังด้วยไหมครับ

พอดีที่กะจะทำนี่ ไม่ใช่อยาก เอา รวย
    แต่อยาก ลองเล่น
    เท่าที่รู้ และใช้มา ไม่ต้องไปยืนคลุมเค้านะครับ
    เค้าเจ้าหน้าที่คลุมอยู่หน้าห้อง ตลอดเวลาครับ เวลาจะไปจั๊มไฟล์ แค่ลูกค้าแจ้งเลข IP เจ้าหน้าที่เค้าจะไปพาไปที่เครื่องให้ครับ

ส่วนเรื่องการจั๊มแทนให้ลูกค้า เราก็ต้องคิดตังอยู่แล้ว ไม่คิดก็เข้าเนื้อซิครับ

ลองหาพวกโคโล ที่เค้ารับสอนกับให้เช้าที่ดูก่อนไหม จะได้ข้อมูลทีหน้ากว่านี้

OverclockZone Member arito's Avatar

ทำคนเดียวไม่ได้คับ ต้องมีคนช่วย

Quote Originally Posted by arito View Post
    ทำคนเดียวไม่ได้คับ ต้องมีคนช่วย
    หมายความว่า ต้องมี ประมาณ 2 คนหรือครับ
    สมมุตว่าเรา หา สเปคเครื่อง ที่ทนๆ
    ทำระบบให้นิ่ง ไม่ล่มบ่อย นี่
    ม้นไม่พอหรือครับ
    หรือว่ามันยุ่งยากกว่านี้อีก
    อย่าง MB ก็หาพวก ถึกๆ หน่อย
    HDD ก็อย่างถึกๆ
    แล้วพวกอุปกรณ์ พวกนี้ เราก็ เปลี่ยนใหม่ทุก 2 ปี หรือ 1 ปีกว่าๆ
    เราก็ซื้อ MB ใหม่ กับ HDD ใหม่ แล้ว เอาของเก่าที่ยังมีประกัน
    ไปขาย ก็เท่ากับว่าเราเปลี่ยนเครื่องใหม่ทุก ปี มันก็น่าจะมีปัญหาน้อยไม่ใช้หรือ
    หรือว่ามีอะไรที่ยุ่งยากอีกครับ
    แล้วถ้าเราทำเล่นๆ พอเท่าทุน นี่ ลงทุนมากไหม

OverclockZone Member tora009's Avatar

คุณไม่เคยใช้เลย แล้วจะไปทำให้คนอื่นเช่าได้ไงล่ะครับ

ยังไงคุณก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือนในการ ลองใช้ลองเช่านะครับ

OverclockZone Member thegto's Avatar

ผมว่าคุณลองไปเช่า colo ของคนอื่น ก่อนดีกว่านะครับ

เพราะจากที่อ่านดู เหมือนคุณยังไม่ค่อยรู้จัก colo เลย

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เครื่องเค้ามีอยู่เเล้วครับ อย่างต่ำเดือนละ 3000 บาท พร้อมเครื่อง
    บางเจ้า Setup ฟรีครับ บางเจ้าเสียค่าเปิด 5000 - 6000 พันบาท
    ส่วนความรู้ต้องมีความรู้เรื่องการใช้ Remote,control panel (CP) host, PHP นิดหน่อยปรับเเต่งหน้า Script , เเละทำเว็บเพื่อหาลูกค้า
    ส่วนเรื่องเครื่องเค้ามีให้อยู่เเล้วครับ บางเจ้ามีโปรโมทชั่น เช่านาน 24 เดือนเครื่องเป็นของคุณ
    เป็นต้น
    ลองหาข้อมูลดู เปิดง่าย เเต่ไปยากครับ ส่วนมากเช่าเปิดเว็บบิท หรือ Server game ให้คนเช่า Share อีกที
    ฝากไฟล์, เป็นต้น

OverclockZone Member pheonix59's Avatar

ผมเห็นด้วยกับเรป 10 กับ 11 นะ ต้องลองเป็นผู้ใช้บริการก่อน จะได้รับรู้ถึงใจของผู้ใช้บริการ เวลาท่านจะเป็นผู้ให้บริการคนอื่นๆเค้าจะได้เทคแคร์ได้เต็มที่และถูกจุด

Bookmarks

Bookmarks