Announcement

Collapse
No announcement yet.

DualCoreกับCore2Duo แรงไม่ต่างกันจริงๆหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DualCoreกับCore2Duo แรงไม่ต่างกันจริงๆหรอครับ

พอดีจะซื้อคอมใหม่และได้เข้าไปอ่านในกระทู้Pantip แล้วเขาบอกว่าแรงต่างกันเพียงนิดเดียว เลยอยากถามว่าจริงหรือป่าวครับ

ผมเลยไปดูในเว็บ Intel แล้วลองเทียบ CPU 2 ตัวนี้ดูครับ

ตัวแรก Dual Core e2180 2.0Ghz
    http://processorfinder.intel.com/det...px?sspec=sla8y
    ราคา 3280฿

ตัวสอง Core 2 Duo e4400 2.0Ghz
    http://processorfinder.intel.com/det...px?sspec=sla98

ราคา 4430฿

จากการเปรียบเทียบในเว็บ CPU 2ตัวนี้ ต่างกันแค่ L2 เท่านั้น ตัวแรก e2180 L2 1mb กับ ตัวสอง e4400 L2 2mb

คืออยากจะถามว่า L2 มันคืออะไรครับแล้ว 1mb กับ 2mb แรงต่างกันมากไหม ถ้าเล่นตัว 4430฿ จะคุ้มกับราคาที่มันเพิ่มขึ้นมา 1150฿ หรือป่าว หรือเล่นตัว 3280฿ ดีอ่ะครับ

พวกท่านๆคิดว่าตัวไหนหน้าเล่นกว่ากันครับ เอาในเรื่องประสิทธิภาพกับราคานะครับ ผมไม่OC แน่นอนครับ คิดว่าจะใช้ Windos Vista ครับ

ถ้าใช้ Intel ควรจะใช้เมนบอร์ดรุ่นไหนดีครับ ผมเล็งบอร์ด Intel ไว้รุ่น
    INTEL (VGA) D945GCNL ราคา 2700 http://www.intel.com/products/mother...gcnl/index.htm ดีไหมครับ แล้วทำไมมันถึงมีช่องเสียบRam แค่ 2 ช่องเองอ่ะครับ บางเมนบอร์ดมันมีถึง 4 Slot เลย แล้วถ้าเมนบอร์ดรุ่นนี้เสียบRamแถวเดียวมันจะ Dual Channel ไหมครับ หรือเล่นของ Asus ดีอ่ะครับ แล้ว Asus มีตัวไหนดีๆมั้งครับ

core 2 คำตอบสุดท้ายครับ
    รองรับ 64 bit เต็มตัว แจ่มกว่าเยอะครับ

Comment

ส่วนตัว ผมว่า E2xxx คุ้มกว่ากันเยอะครับ

เพราะมันใช้สถาปัตยกรรมเดียวกัน (Core micro)ตัดแค่ L2

Comment

Core 2 Duo กับ Pentium Dual Core ในโมเดลที่ จขกท. ได้บอกมานะคับต่างก็เป็นดูอัลคอร์ทั้งคู่แล้วก็รองรับ 64 บิททั้งสองตัวนะคับทั้งสองโมเดลสถาปัตยกรรมภายในคือแบบเดียวกันแต่แค่ทำการลด L2 แคชลงเท่านั้นเอง ถ้าสำหรับตัวผมนะคับขนาดของ L2 แคชที่เพิ่มจาก 1 เป็น 2 นั้นไม่ค่อยแตกต่างเท่าไหร่ L2 แคชจะมีผลต่อการเล่นเกมค่อนข้างมากจากผลเทสต่างๆ ผมว่า จขกท. ต้องลองเลือกดูล่ะคับแต่ถ้าให้ผมแนะนำก็ถ้ามีงบอีกหน่อยอยากให้ขยับไปเล่นรุ่น 6x50 ดีกว่า บัสสูงกว่า แคชมากว่ามากๆ(บัส 1333 แคช 4 เมก) ลองดูละกันนะคับ

Comment

ผมมีงบแค่ 4000฿ ครับ เล็งไว้แค่ 2 ตัวนี้อ่ะครับ ผมเน้นใช้งานธรรมดา เกมส์ก็เล่นบ้าง เล่นแค่พวก เคาเต้อ ดอทเอ แรคนารอค แค่นี้เองครับ รุ่น 6xxx มันก็ราคา 6000+ แล้วอ่ะครับ ผมไม่ต้องการสเป็คสูงขนาดนั้นครับ ผมอ่านข้อความคุณ eak21 2ตัวนี้แรงไม่ต่างกันใช่ไหมครับ ผมว่าเล่น e2180 ก็ประหยัดดีนะครับ ส่วนเรื่องเมนบอร์ดไม่มีใครตอบเลย -*-

Comment

มันเป็นบอร์ดVGA on boardส่วนใหญ่ก็มีช่องใส่แรมแค่สองช่องครับ ชิบเซ็ทก็โอเคครับแต่น่าจะเพิ่มงบสำหรับเมนบอร์ดอีกนิดนึงนะครับเป็น Asrock 1333 น่าจะโอเคกว่า

Comment

Originally posted by dragonbbc View Post
              ผมมีงบแค่ 4000฿ ครับ เล็งไว้แค่ 2 ตัวนี้อ่ะครับ ผมเน้นใช้งานธรรมดา เกมส์ก็เล่นบ้าง เล่นแค่พวก เคาเต้อ ดอทเอ แรคนารอค แค่นี้เองครับ รุ่น 6xxx มันก็ราคา 6000+ แล้วอ่ะครับ ผมไม่ต้องการสเป็คสูงขนาดนั้นครับ ผมอ่านข้อความคุณ eak21 2ตัวนี้แรงไม่ต่างกันใช่ไหมครับ ผมว่าเล่น e2180 ก็ประหยัดดีนะครับ ส่วนเรื่องเมนบอร์ดไม่มีใครตอบเลย -*-
              เล่นเกมส์ online+ใช้งานทั่วไป เลือก 2180 ดีกว่าคะ เก็บเงินไว้เพิ่ม ram ถ้าจะใช้ VISTA [กิน Ram มากมาย OS ตัวนี้><]

Comment

Core 2 ดีกว่าคุ้มราคาแหละครับ

มันคนละ Generation กันแล้วครับ
                GLORIOUS PC MASTER RACE
                May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ขอแจมหน่อยนะครับ ผมว่าแค่ ใช้งานทั่วไป E2180 ยังใช้งานไม่คุ้มเลยด้วยซ้ำ E2140 ยังเหลือๆ L2 ต่างกันแค่นั้น ไม่ค่อยเห็นผลครับ โดยเฉพาะเกม Online หัวเดียวยังใช้ไม่หมดเลย เอาตังไปเพิ่มแรม เห็นผลมากกว่าอีก

Comment

เคยใช้ทั้งหมดครับ E2180, E4400, E6700 (E2180,E4400 เอามา BSEL mod ให้วิ่ง 2660G เท่า E6700) เร็วไม่ต่างกันครับ ต่างแค่ความลื่น E4400 ลื่นกว่าหน่อย และ E6700 ก็ลื่นเพิ่มขึ้นอีกหน่อยเหมือนกัน
                    สรุปเอา E2180 ก็พอ

M/B ยังไงเอาตัวนี้ดีกว่า http://www.intel.com/cd/channel/rese...ture/index.htm

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                      Core 2 ดีกว่าคุ้มราคาแหละครับ

มันคนละ Generation กันแล้วครับ
                      สับสนแล้วมั้งครับน่ะ
                      Pentium DualCore นะ ไม่ใช่ Pentium D คนละตัวกัน PentiumD เก่าจิง ยอมรับ

แต่ Pentium DualCore เป็นCore 2 Duo ที่ถูกลดCache ลงมา และถ้าเทียบกับ พวก 6xxx จะต่างที่ไม่มีเทคโนโลยีVisualizationด้วยมั้ง แต่ใช้น้อยมากครับเทคโนโลยีนี้ จะใช้เมื่อเปิดwindowจำลองซ้อนบนwindowอีกอัน และFSBก็น้อยกว่าพวกe6xx0ด้วย

นับว่าe2xx0 ประสิทธิภาพก็ต่ำกว่าพวกe6X50พอสมควร แต่ถ้าเทียบกับพวกe4x00แล้วความแรงต่างกันไม่มากเลย e2xx0คุ้มกว่าครับ

Comment

ทั้ง 2 ตัวเป็น Core 2 duo ไม่ใช่เหรอครับ แต่ e2xxx L2 1MB เท่านั้น

Comment

Originally posted by vacation View Post
                          ทั้ง 2 ตัวเป็น Core 2 duo ไม่ใช่เหรอครับ แต่ e2xxx L2 1MB เท่านั้น
                          e2xxx เป็น Dual Core
                          e4xxx เป็น Core2Duo

Comment

Dual Core เป็นชื่อมันคับพี่น้องคับ ที่จริงแล้วมัน Core2 ทั้งคู่คับ
                            E2180 อีกเสียงขอรับ

Comment

Originally posted by dragonbbc View Post
                              e2xxx เป็น Dual Core
                              e4xxx เป็น Core2Duo
                              E4xxx, E2xxx ใช้โครงสร้างเดียวกันต่างแค่ L2 ทีใช้ชื่อ Dual Core เพราะต้องการดันมาแทน PD 8xx ,9xx รุ่นก่อนครับ

Dual Core ที่ใช้กับ E2xxx จึงเป็นแค่ชื่อทางการค้าเท่านั้นครับ

Comment

Working...
                              X