overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member 12Qmiss's Avatar

Default ช่วยหน่อยคับ รีเครื่องละเปิดไม่ติด ต้องเคยีซีมอสทุกครั้ง เซงงงงงงงงงงงงงงงงงง

คือเปิดเครื่องแล้วมันบูตวินโดปกติจนถึงหน้าเววคัมพอแต่หน้าจอดำ เครื่องก้ไม่ติด ต้องเปิดฝาข้างออกมาเคลียซีมอส แล้วก็เปิดได้ปกติ แต่ถ้ารีเครื่องก็เป็นเหมือนเดิม ต้องทำการเคลียซีมอสอีกก็เปิดเครื่องได้ปกติอีก มีวิธีแก้ไงขับช่วยหน่อยเหอะ ผมเซงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

เปลี่ยน MB เลยครับ

OverclockZone Member 12Qmiss's Avatar

Quote Originally Posted by nikjaza View Post
    เปลี่ยน MB เลยครับ
    ต้องเปลี่ยนบอร์ดเลยหรอคับ
    ขอทราบรายละเอียดหน่อยคับมันเป็นที่เหตุใดคับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

flash bios เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดเเล้วหรอครับ

OverclockZone Member vibe's Avatar

สเปคทั้งหมดมีอะไรบ้างครับ

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    flash bios เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดเเล้วหรอครับ
    บอกตรงว่าทำไม่เป็นคับ

Quote Originally Posted by vibe View Post
    สเปคทั้งหมดมีอะไรบ้างครับ
    MB----> DFI JR P45
    CPU-->E8400 C0
    VGA-->his5770 IceQ5 turbo
    HDD-->320G
    RAM-->4G Crucial 2*2 bus800
    PSU--->Scythe Strong 600w
    ตามนี้คับไม่ได้โอเวอคล็อก
    Last edited by 12Qmiss; 25 Sep 2010 at 13:25:27.

up

ช่วยหน่อยเหอะเซงเต็มที

ข้อมูลเพิ่มเติมนะคับอย่างที่บอกว่าเปิดติดแต่ที่ต้องรีเพราะว่า ผมอยู่หอพักละก็ต่อกาดแลนหนึ่งการดเพิ่มต่อเน็ตสองเครื่อง แต่มันกลับมองไม่เห็นกาดแลนก็เลยต้องรีเครื่อง
    พอรีเครื่องก็เปิดไม่ติด

อีกอย่างนะคับตอนที่เปิดเครื่องมันจะสามารถเข้าไปเซ็ตไบออสได้ใช่ไหมคับ แต่ถ้ากดเข้าไปเพื่อที่จะตั้งค่าในไบออส มันจะให้เลือกวายในโหมดแอดวานและเอ็นในโหมดอีซี แต่คีบอร์ดกลับกดไม่ได้ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเพราะเหตุใด
    Last edited by 12Qmiss; 25 Sep 2010 at 22:22:07.

OverclockZone Member

ไม่รู้ว่าอาการเดียวกะผมหรือป่าวครับ พึ่งโพสไป http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

Default คอมเปิดมาค้างครับ

ค้างอยู่หน้า Desktop แต่ไม่มีไอค่อน ไม่มีทาสบาร์ มีแต่หน้า brackground ไม่ไปไหน
    ใช้เมนบอร์ดของ GIGABYTE
    ตอนนี้วิธีแก้คือ เวลาเปิดเครื่องต้องกดปุ่ม F9 (pressRecover2) ครับ แต่บางครั้งไม่กดก็เข้าได้ปกติ

**ก่อนจะเป็นอาการแบบนี้คือเครื่องค้าง แล้วรีเครื่องใหม่ครับ

ของผมเองไม่รู้เหมือนกันว่าค้างหน้าเดสทอบไหมเพราะผมไม่ได้ตั้งแบล็กกราวไว้เป็นนอน(สีดำ) แต่ฟังจากท่านเล่่านะน่าจะใช่ผมก็เลยรีเครื่องบางครั้งก็เปิดได้ปกติแต่ส่วนมากถ้ารีเครื่องมักจะเปิดไม่ติดอะคับ
    ไม่ขึ้นอะไรเลยหน้าโลโก้ของบอร์ดก็ไม่ขึ้นต้องถอดถ่านถึงจะเหิดได้
    Last edited by 12Qmiss; 25 Sep 2010 at 22:23:19.

OverclockZone Member

อาการเดียวกันครับ ผมลองใช้วิธี เคลียร์ซีมอสก็เข้าได้นะ แต่พอรีอีกครั้ง เข้าไม่ได้ค้าง Flash Bios ก็แล้วไม่ได้
    ลอง Ghost ใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม คือค้าง

ของผมเคยมีอาการนี้ด้วยนะคับแต่เป็นประมาณสองครั้งเห็นจะได้คือเข้าวินโด้ได้แต่ไม่มีปุ่มสตาทแต่มีแทบด้านล่างนะคับ(สีมันแปลกๆ) ผมก็คิดจะรีเครื่องแต่มันไม่มีปุ่มเลยกดที่คีบอร์ดมันก็เด้งขึ้นมานะคับ(สีแปลกๆ) แต่มันเด้งจากข้างบนคล้ายอูบันตูอะคับ
    ไมมีไรมากแค่เล่าให้ฟัง เพราะว่าไม่เคยพบอีกเลย(ที่ไม่พบเพราะเปิดไม่ติด)

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ไดโอตเสียหรือเปล่า

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    ไดโอตเสียหรือเปล่า
    ไม่ทราบเหมือนกันคับ พจะมีวิธีเช็คไหมคับ

ดันหน่อย

Bookmarks

Bookmarks