overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member SaBuyJunG's Avatar

Default [นอกเรื่อง] ข้างบ้านเปิดทีวีเสียงดังมาก แจ้งความได้มั้ยครับ

บ้านผมอยู่ในหมู่บ้าน มันค่อนข้างเงียบ หลังบ้านเปิดทีวีเสียงดังมากครับ บอกให้ลดเสียงแล้วก็ไม่ยอมลด เหมือนกับเปิดเพื่อจงใจก่อกวนและเวลาที่เปิดนี่ หลังเที่ยงคืนด้วย ขนาดปิดบานเกล็ดหมด เสียงยังลอดเข้ามาก้องอยู่ในห้องแบบได้ยินชัดเจนเลยว่า ในทีวีพูดอะไรอยู่

ผมสามารถแจ้งความได้มั้ยครับนี่ สุดจะทนแล้ว
    Last edited by SaBuyJunG; 24 Sep 2010 at 12:06:34.

OverclockZone Member SaBuyJunG's Avatar

ตอนนี้ปาเข้าไปจะตี 2 แล้ว ยังไม่ยอมลดเีสียงเลย ไม่มีท่านใดมาช่วยตอบให้เลย

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

บ้านใกล้เรือนเคียงกัน ค่อย ๆ ว่ากันครับ
    Last edited by toptakachi; 24 Sep 2010 at 03:05:44.

OverclockZone Member TheVOshow's Avatar

เสียง ทีวี มันแค่วัต สองวัต เปิดดังนานๆ มันก็แตก ยกเว้น ใช้โฮมเธียเตอร์ ว่่าแต่แถวนั้นคนเยอะไหมคับ ถ้าเยอะ ผมแนะนำ แทนที่จะให้ช่่วยลดเสียงให้ เปลี่ยนวิธี บอกให้เปิดดังๆ อีก มีปัญญาเปิดแค่นี้เองเหรอ

ถ้ามันหลงกลเปิดดังเข้าไปอีก เราก็อัปเปหิตัวเองเป็นผู้ชมสถานการณ์ซะ ว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นไหม อ่อถ่ายคลิปมือถือไว้ด้วยนะ คับ ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็เอาคลิปไปเป็นหลักฐานแจ้งความซะ หรือจะเอาไปประจานก็แล้วแต่ อย่างเว็บ โลกสวย pantip

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

แจ้งความได้ครับ ถ้ามีพยานพร้อมหลักฐาน
    แต่ท่านๆตำรวจจะสนใจหรือไม่ก็อีกเรื่องนึง

ป.ล. เมื่อแจ้งความแล้ว ... ท้ายที่สุด ท่านกับเพื่อนบ้านก็จะมองหน้ากันไม่ติดอีกเลย

OverclockZone Member

ตำรวจจะมองเป็นเรื่องเล็กน้อยแล้วเค้าจะไม่สนใจบอกให้เราไปเกลี่ยๆเอาเองทั้งที่เป็นเรื่องที่เราสามารถแจ้งความดำเนินคดีได้
    ขั้นต้นลองดูซิครับว่านอกจากเราแล้วมีใครได้รับความเดือดร้อนมั่งไม๊ แล้วไปคุยๆกันหาแนวทางดำเนินการ+ไปต่อรองไอบ้านนั้นดู
    ถ้ามันยังไม่สนใจ ก้รวมตัวกันไปแจ้งความได้ แค่เสียงเดียวตำรวจเพื่อประชาชนเค้าไม่สนใจหรอกเพราะมันเป็นคดีอาญา ดำเนินการแล้วต้องเอาให้สุด

OverclockZone Member โชติก's Avatar

สมัยเด็กๆเคยเห็นเพื่อนมันทำเครื่องกวนสัญญาณทีวี ถือไปใกล้บ้านไหน ถ้าเปิดเครื่องนี้ภาพในทีวีจะล้มเสียงจะซ่าจนดูไม่ได้เอาเลย พอดีไม่มีความรู้เรื่องอิเล็คทรอนิคส์เลยไม่รู้วิธีทำแต่เห็นที่เพื่อนมันทำแล้วก็ไม่มีอะไรซับซ้อนเลย เสียดายว่าไม่ได้เจอะเพื่อนคนนี้มาหลายปีดีดักแล้ว ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามันยังมีชีวิตอยู่หรือไม่ ไม่งั้นจะลองเรียนวิธีทำจากมันบ้าง

จขกท.น่าจะลองถามๆคนเก่งเรื่องวงจรหรือเรื่องอิเล็คทรอนิคส์เกี่ยวกับการทำเครื่องแบบนี้ คนพวกนั้นน่าจะแนะนำได้

อีกวิธีหนึ่งก็คือ หาวิทยุสื่อสาร(ว.)อย่างที่ตำรวจใช้ แล้วเดินไปใกล้ๆบ้านคนนั้น กด ว. ไปเรื่อยๆ ก็รบกวนสัญญาณทีวีให้รำคาญเล่นได้เช่นกัน แต่วิธีนี้ควรเลือกเป็นตัวสุดท้าย เพราะเราจะโดนซิวซะเองเสียก่อน(มี ว.สื่อสารโดยไม่ได้รับอนุญาต ใช้ว.โดยไม่ได้รับอนุญาต)

OverclockZone Member singha's Avatar

บอกเลยครับ เขาไม่รับแจ้งหรอกครับ เขาจะบอกกลับมาว่าให้ไปคุยกันดีกว่าเพื่อนบ้านกัน

อย่างพี่ผมผู้หญิง ข้างบ้านเสียงดังแต่ไม่ดังมากเขาทำงานตอนกลางคือนคือทำงานที่บ้าน เขาเปิดเพลงมั่ง ทีวีมั่ง ลูกเขาทุบกำแพง มันก็ตามภาษาเด็ก พี่ผมมันบอกเสียงดังเกรงใจบ้าง แบบพูดขึ้นมาลอยๆให้เขาได้ยิน คิดว่ามันจะบ้าหรือเปล่าดีซะอีกมีคนอยู่จะได้ปลอดภัยเวลาเราไม่อยู่บ้าน แต่พี่ผมมันบอกว่าเสียงดังทีมันด่าลูกด่าผมเสียงดังกว่าข้างบ้านเปิดเพลงอีกเขายังไม่เห็นบ่นเลย ความผดของคนอื่นเท่าภูเขา ความผิดเราเท่าขี้มด พอมพ์ไปพิมพ์มาและของขึ้น

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ผมขอแก้หน่อย เมื่อคืนมันดึกไปหน่อยเลยพิมพ์ผิดด้วยความง่วง จากข้างบ้าน ขอแก้เป็น หลังบ้านนะครับ

คือในหมู่บ้าน ระยะ***งของหลังบ้านจากหลังนึงไปอีกหลังนึงมันประมาณ 5-7 เมตรได้ ก็ไม่ถือว่าใกล้มาก แต่เสียงมันดึงถึงขนาดลอดเข้ามาอู้ๆ อยู่้ในห้องผมจนต้องตื่นมากลางดึกนี่ ไม่ไหวเหมือนกันนะ คนจะหลับจะนอน ถ้ามันเปิดกลางวัน กับ ตอนเย็นๆ ผมจะไม่ว่าเลย นี่เปิด 5 ทุ่ม ยันตี 2 งี้ ทนฟังมาหลายชม.ละ สุดจะห้ามใจจริงๆ

บ้านผมกับบ้านมันไม่เคยคุยกันอยู่แล้วอะ เพราะฉะนั้นเรื่องของเพื่อนบ้าน ผมไม่กังวลเลย บ้านผมสนิทกับคนหลายๆบ้าน แต่ไม่ยุ่งกับอีกซอยนึง น้าข้างๆบ้านที่อยู่ติดกันเขาก็ได้ยิน แต่เขาเอือมระอากับมันแล้วก็เลยไม่อยากจะยุ่ง (บ้านมันเกรงใจใครไม่เป็นหรอก) ไว้จะลองไปคุยกับพวกประธานกับกรรมการหมู่บ้านดูก่อน ว่าจะช่วยอะไรได้บ้าง

แต่ถ้าไม่มีความคืบหน้า คงจะเดินทางไปแจ้งความด้วยตัวเองที่สถานี แล้วจะยันให้ตำรวจมาช่วยดูให้ได้ ปกติผมเป็นคนยอมคนนะสำหรับเรื่องเล็กๆน้อยๆ แต่แบบนี้ มันหลายครั้งหลายครา ผมก็ไม่ไหวเหมือนกัน แล้วไม่รู้จักปรับปรุง เลยจะจัดการซะที

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากเลยครับทุึกคน
    Last edited by SaBuyJunG; 24 Sep 2010 at 12:46:52.

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

ไม่รู้ว่ารับแจ้งรึเปล่านะ แต่ถ้าอเมริกา ยุโรป เปิดดังแบบนี้ มีเฮ
    ส่วนมากเน้นคุย ไม่ฟังก็ใช้ไม้เด็ด

นอกเรื่อง

คนข้างบ้านชอบทอดปลา ทอดไข่เจียวตอน 4 ทุ่ม
    กลิ่นมันชวนให้หิว ทั้งๆที่ตอนนี้จะนอนแล้ว
    แจ้งความได้ไหมครับ

OverclockZone Member nartzuzaa's Avatar
    ปทุม เวทเกต บางใหญ่ นนทบุรี-Chainat

ผมว่าคุย เคลีย กันก่อนครับ ดึกๆแล้วควรจะเปิดเบาๆคนเขาหลับนอนเกรงใจกันบ้าง ไม่ใช่กลางวัน

เคลียไม่จบก็เปิด เครื่องเสียงดัง ตุบๆ ตอน ข้างบ้านไม่เปิดครับ หรือตอนหลับ อาจจะหลับกลางวัน จะได้รู้สึกบ้างครับ

OverclockZone Member nartzuzaa's Avatar
    ปทุม เวทเกต บางใหญ่ นนทบุรี-Chainat

Quote Originally Posted by Firewars View Post
    ไม่รู้ว่ารับแจ้งรึเปล่านะ แต่ถ้าอเมริกา ยุโรป เปิดดังแบบนี้ มีเฮ
    ส่วนมากเน้นคุย ไม่ฟังก็ใช้ไม้เด็ด

นอกเรื่อง

คนข้างบ้านชอบทอดปลา ทอดไข่เจียวตอน 4 ทุ่ม
    กลิ่นมันชวนให้หิว ทั้งๆที่ตอนนี้จะนอนแล้ว
    ไปแจมด้วยดิครับ อิอิ ดึกๆหิว

Quote Originally Posted by Firewars View Post

นอกเรื่อง

ฮ่าาาาา..เหมือนบ้านผมเลย คุณแม่ผมชอบทำกับข้าวตอนช่วงค่ำๆ สารพัดจะทำเลย สงสารบ้านแถวๆนั้นเหมือนกันนะ ชวนหิวเอาตอนค่ำๆ ดึกๆ แต่เป็นผมจะไม่แจ้งความหรอก ถ้าเจอแบบนั้น ผมจะเดินถือจานข้าวไปแล้วบอกพี่ "ขอส่วนบุญหน่อยครับ" 5 5 5+

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ไปแจ้งเขาจะส่งสายตรวจมาดูให้ฮับ เขาจะยังไม่ให้ลงบันทึกไว้หรอก

Bookmarks

Bookmarks