Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง Printer + Ink Tank หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง Printer + Ink Tank หน่อยครับ

คือผมจะซื้อเครื่อง Print อ่ะครับ ดูไว้ Epson TX111 กับ TX121 พอเจอราคาหมึกแท้ ตลับนึง 380 ถึงกับจุก

เลยคิดจะซื้อแบบพร้อม Ink Tank อ่ะครับ

เลยอยากทราบว่าถ้าใช้ Ink Tank ปัญหาหลักๆของการใช้ Ink Tank คืออะไรหรอครับ

พอดีัผมสะดวกซื้อแถวงามวงศ์วาน พอจะรู้ร้านที่ติด Ink Tank ดีๆ มั้ยครับ แล้วจะดูยังไงว่าติด Ink Tank แบบไหนถึงจะีดี

ใครพอจะมีความรู้เรื่องนี้ช่วยมาตอบทีนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Tank ก็เหมือนๆ กันนะครับ

แต่เน้นที่ น้ำหมึก ที่ใช้เติมดีกว่าครับ หา ยี้ห้อดีๆ หน่อย

Comment

ใช้อยู่ครับ ปัญหาก็คือไม่มีกระดาษให้ปริ้นครับ ปริ้นมันมากครับ ถ้าติด ควรปริ้น อาทิตย์ละครั้งครับ กันหัวปริ้นตันครับ และควรซื้อหมึกดีดีมาเต็มนะครับ ไม่งั้นจะตันเร็ว

Comment

ต้องดูการติดตั้งกับอุปกรณ์ที่ใช้ครับ ว่าเป็นของคุณภาพดีหรือไม่
        จากนั้นก็ดูที่น้ำหมึกที่เราจะใ้ช้ครับ เพราะจะส่งผลถึงคุณภาพพิมพ์และปัญหาหัวหมึกตันในภายหลัง
        อย่าลืมเรื่องการรับประกันหลังการขายด้วยนะครับ

ปล. ควรหมั่นตรวจสอบการทำงานของเครื่องหลังจากติดตั้งและใช้งาน

Comment

ปัญหาหลักๆ ถ้าไม่ปริ้นทุกวัน ก็ต้องเปิดเครื่องให้มัน ทำงาน บ้างครับ สักสองวันต่อ1 ครั้งก้อยังดี

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นมากเลยครับ

ผมไปไหนมาไหนก็เห็นแต่เค้าใช้ tank กัน

แต่พอไป serch อ่านใน google ก็มีแต่คนมาด่าหมึก tank

เลยทำให้เกิดความลังเลใจ

แล้วพอจะแนะนำได้มั้ยครับ ว่าร้านไหนของค่อนข้างจะ OK แล้วหมึกดีๆ นี่มันยี่ห้อไหนครับ ??

พอดีผมสะดวกไปซื้อแถวงามวงศ์วานอ่ะครับ(เดอะมอล์งามฯ,พันทิพย์งามฯ)

ช่วยแนะนำทีนะครับ

Comment

น้ำหมึกที่ใช้เติม จะใช้ตัวไหนดีครับแนะนำด้วย ขออนุญาต จขก ด้วยครับ ขอบคุณ

Comment

อยากรู้เหมือนกับข้างบนด้วยคน

Comment

รอผู้รู้มาบอกๆๆๆ

Comment

ผมใช้เครื่องเก่าๆ canon ip4200 ติด tank หัวไม่เคยตัน ไม่ได้ปริ้นมาร่วม 4 เดือน จับมานั่งทำความสะอาดใช้ได้ต่อ--" แต่เครื่องมันจะชอบงอแงแบบแปลกๆ แต่โดยรวมก็ ok ส่วนพวกรุ่นที่จะติดผมก็ไม่แน่ใจว่าตัวไหนดีเพราะรุ่นใหม่ๆจับมาติด tank ไม่ใช่ว่าจะดี แนะว่าถ้าจะติดหาที่ส่งซ่อมกับร้านที่ติดง่ายๆ ดีกว่า ตัวล่าสุดที่ติด T110 มันงอแงไม่ยอมปริ้นไปแล้ว--" ว่าจะเอาไปส่งอยู่

เรื่องหมึก ที่ควรรู้คือหมึกมันต้องจือจางกว่าหมึกปกติแล้วหัวมันจะไม่ตันครับเวลาติด Tankไปแล้ว(ตอนปริ้นออกมาเหมือนกันครับไม่ต่าง) ลองไปถามๆดูก็ได้ว่าหมึกข้นรึเปล่า ส่วนร้านที่ผมติดผมเคยติดอยู่ 2 ร้าน ถ้าอยากรู้รายละเอียด PM มาถามก็ได้ครับ

Comment

ผมใช้ Epson TX11 หมึกใช้ขวดละ80฿ใช้มาเกือบจะ2ปีแล้วมันก็ไม่มีปัญหาอะไรนะปริ้นก็ไม่บ่อยมากนานๆปริ้นที ปัญหาเดียวที่ผมเจอคือเวลาปริ้นรูปต่อเนื่องเยอะๆหมึกมันไปเลี้ยงหัวพิมพ์ไม่ทันครับต้องหยุดพักเป็นช่วงๆ

Comment

ปัญหาInk tank ถ้าไม่ใช้งานนานๆ หมึกย้อน ถอยกลับ พอหมึกย้อนถอยกลับ บางท่านไม่รุ้ไม่ได้ล้างให้น้ำหมึกเข้าตลับก่อน ก็เปิดใช้งาน พอใช้งานแล้วเป็นไง หมึกในตลับหมด ทำให้สีไม่ออก เพราะหมึกที่ย้อนกลับไปมันมาเลี้ยงในตลับไม่ทัน พอปริ้นไปนานๆไม่ยอมหยุด หัวไหม้อีก คราวนี้เปลี่ยนทั้งหัวเลยครับ อิอิ สรุป ต้องใช้บ่อยๆ ให้ครบทุกสี ใช้น้ำหมึกที่มีคุณภาพหน่อย
                        ปล.Epson ถ้าจะติดแท้ง ให้ซื้อเครื่องใหม่ที่ยังไม่ติดมาเลย ถ้านำเครื่องที่ใช้ตลับแท้มาแล้ว จะมีปัญหาเพราะหมึกในตลับแท้เป็น ดูราไบรท์ กับหมึกที่เราเติมมันธรรมดา แต่++ เคยเจอครับ เอาหมึกแท้งแต่ดูราไบรท์ มาใส่ ผลคือ หัวตันครับ น้ำหมึกมันเกรดห่วยยยยยย มากกเห็นตกตะกอนในแท้ง (ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับที่ติดอยู่)
                        Last edited by StepLaos; 25 Sep 2010, 09:18:03.

Comment

ผมใช้ยี่ห้อ comax ขวดละ 150-180 ครับ สีมันสดกว่า ขวดละ 90 บาท ใช้ยี่ห้อไหนก็ไม่ตันนะครับ ถ้าปรินท์บ่อยๆ ยกเว้นใช้หมึกหมดอายุ หรือ ราคาถูกๆผิดปกติ

Comment

ครับๆ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ผมใช้ TX101

Comment

Working...
                              X