Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูในทีครับ Dirt2+Gigabyte GTX460 1G

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูในทีครับ Dirt2+Gigabyte GTX460 1G

ช่วยดูให้ทีครับใครเป็นแบบผมบ้าง เงา ในเกมส์มันเป็นๆหายๆ น้ำบนพิ้นสนามก็มาๆหายๆเหมือนเงา
    Spec เครื่อง
    CPU - Q6600 OC 3.0GHz
    Ram - G-Skill 4G/800 PK
    VGA Gig GTX460 1g OC
    HDD - WD*2 RAID0
    PSU - Scythe ChouRiki 600W 80+

ความละเอียดที่ปรับ 1600x900 ปรับ AA 2x-16X เปิดปิดหมดแล้ว Patch เป็น V1.1 แล้ว 1.0 ก็เป็นอยู่นะครับ ลองลงใหม่แล้วก็ยังเป็นอยู่ ใช้ MSI Afterburner เพิ่มไฟแล้ว ลดไฟแล้ว ยังเป็นอยู่
    ใครเจอปัญหานี้บอกผมที เคยไปคุยกระทู้ที่แล้วมีคนบอกให้ปรับ AA ไม่เกิน 8X นึกว่าหายแล้วก็เป็นอีก
    เป็นๆหายๆ กลุ่มใจมากเกมส์ที่ชอบด้วย มะก่อนใช้ GTX275 อยู่ไม่มีอาการเลย ออลองเปลี่ยน Driver 3Ver. แล้วก้ไม่หายตอนนี้ใช้ 260 ตัว BETA อยู่ไม่รู้จะแก้ไงแล้วครับ

ใครเป็นแบบผมแล้วแก้ไขได้แล้วช่วยบอกต่อทีนะครับ ชอบเกมส์นี้มากจริงๆ
    Last edited by scops; 25 Sep 2010, 01:31:02.

up

Comment

สงสัยต้องลองลง windows ใหม่ละมั้งคับ ^^"

Comment

gtx460 เมือกันแต่ไม่ได้เล่นเกมส์นี้ ดันให้แก้ได้ไวๆครับ

Comment

วินโดวส์อะไร ครับ

Comment

ลงวินโดว์ใหม่

ไม่แน่ไฟล์เกมส์อาจจะมีปัญหาก็ได้นะ ลองหาโหลดใหม่ดู

Comment

Windows XP SP3 + DX9.0c [Jun 2010] ครับ

Comment

gtx 460 768 ไม่มีปัญหาครับ

Comment

ตอนที่บอกว่าใช้กับ GTX-275 แล้วไม่เป็นอ่ะ ใช้ Drivers version อะไรเหรอครับ?

แล้วตอนที่เปลี่ยนมาเป็น GTX-460 ได้ลบ drivers ตัวที่ใช้กับ 275 ทิ้งไปหรือเปล่า หรือว่าใส่ 460 ลงไปเลยครับ?

ถ้าหากลบ driver GTX-275 ของเก่าทิ้งไปแล้ว ลบโดยวิธีไหน? ใช้ Driver sweep ลบออกใน self mode ด้วยหรือเปล่า?

ถ้าให้ผมคิด และจะทำก็คือ

step แรก ก็คือ คิดถึงการกระทำครั้งหลังสุดที่มันใช้ได้ แล้วเริ่มต้นจาก step นั้นใหม่อีกครั้ง จะรู้ว่ามันพลาดตอนไหน

ถ้ายังมี 275 อยู่ก็ให้กลับไปใส่ดูใหม่ กับ drivers ชุดเดิม ถ้ายังได้อยู่ไม่มีปัญหา ก็ Save profile ของเกมส์ dirt นี้ไว้ โดยอาจจะตั้งชื่อ 275 ไว้ก็ได้

แล้วจากนั้นก็ใส่ 460 เข้าไป แล้วก็โหลด profile 275 ที่ save ไว้ลองเล่นกับ profile 275 นี้ดูว่ายังเป็นอีกหรือเปล่า?

แต่ที่ผมวิเคราะห์ดู เกมส์นี้มัน support DX-11 แต่ จขกท. ใช้ windows XP SP3 และ DX9.0 ซึ่ง 275 มัน support อยู่แล้ว

แต่พอมาเปลี่ยนเป็น GTX-460 และ support DX-11 ด้วย แต่ดันมาเล่นกับ dx-9 technoly เก่า ก็อาจจะเป็นที่มาของปัญหาก็ได้

ถ้าสุด ๆ แล้วยังไม่ได้ ให้ทดลองเปลี่ยนลง Windows 7-64bit และใช้ GTX-460 กับ drivers ใหม่ล่าสุดนี่แหล่ะ น่าจะแก้ปัญหาทั้งหมดทั้งปวง... ในความคิดผม

Comment

Originally posted by parmafc View Post
                    ตอนที่บอกว่าใช้กับ GTX-275 แล้วไม่เป็นอ่ะ ใช้ Drivers version อะไรเหรอครับ?

แล้วตอนที่เปลี่ยนมาเป็น GTX-460 ได้ลบ drivers ตัวที่ใช้กับ 275 ทิ้งไปหรือเปล่า หรือว่าใส่ 460 ลงไปเลยครับ?

ถ้าหากลบ driver GTX-275 ของเก่าทิ้งไปแล้ว ลบโดยวิธีไหน? ใช้ Driver sweep ลบออกใน self mode ด้วยหรือเปล่า?

ถ้าให้ผมคิด และจะทำก็คือ

step แรก ก็คือ คิดถึงการกระทำครั้งหลังสุดที่มันใช้ได้ แล้วเริ่มต้นจาก step นั้นใหม่อีกครั้ง จะรู้ว่ามันพลาดตอนไหน

ถ้ายังมี 275 อยู่ก็ให้กลับไปใส่ดูใหม่ กับ drivers ชุดเดิม ถ้ายังได้อยู่ไม่มีปัญหา ก็ Save profile ของเกมส์ dirt นี้ไว้ โดยอาจจะตั้งชื่อ 275 ไว้ก็ได้

แล้วจากนั้นก็ใส่ 460 เข้าไป แล้วก็โหลด profile 275 ที่ save ไว้ลองเล่นกับ profile 275 นี้ดูว่ายังเป็นอีกหรือเปล่า?

แต่ที่ผมวิเคราะห์ดู เกมส์นี้มัน support DX-11 แต่ จขกท. ใช้ windows XP SP3 และ DX9.0 ซึ่ง 275 มัน support อยู่แล้ว

แต่พอมาเปลี่ยนเป็น GTX-460 และ support DX-11 ด้วย แต่ดันมาเล่นกับ dx-9 technoly เก่า ก็อาจจะเป็นที่มาของปัญหาก็ได้

ถ้าสุด ๆ แล้วยังไม่ได้ ให้ทดลองเปลี่ยนลง Windows 7-64bit และใช้ GTX-460 กับ drivers ใหม่ล่าสุดนี่แหล่ะ น่าจะแก้ปัญหาทั้งหมดทั้งปวง... ในความคิดผม
                    เรื่อง DX9 ไม่น่าเกี่ยวครับ ผมคิดว่าไม่เป็นที่ตัวไดร์เวอร์ก็อาจจะมาจากปัญหาความร้อนได้ ของแบบนี้บางทีก็ทำให้เกิดการทำงานผิดพลาดได้นะครับ เมื่อก่อนผมเคยใช้ Ra9800PE เป็นการ์ดที่มีปัญหาเรื่องความร้อนค่อนข้างมาก มีหลาย ๆ เกมที่ผมปรับเอฟเฟคสูงเกินไป หรือเล่นนานเกินไปแล้วเกิดการแสดงผลเพี้ยน ๆ เหมือนกัน ในขณะที่คนอื่นใช้ Ra9800Pro ซึ่งเป็นชิพตัวเดียวกันกลับพบปัญหาน้อยกว่า ลองเช็คดูอีกทีละกันนะครับ

Comment

ผมใช้ PALIT 460 1GB วินโดส์ XP SP3 ชอบคลาสิค ^^

เป็นเหมือนท่านเจ้าของกระทู้นี่แหละ แต่เป็นเฉพาะตอนฉากเล่นเกมส์เลยนะครับ เวลาขับรถ เงาไม่มีรถมันลอยๆต้องเข้าไปปรับภาพใหม่ทั้งๆที่ภาำพก็เปิดสุดหมดแล้ว ผมก็ลองปรับขนาดภาำพแล้วก็ปรับมาเป็นภาำพขนาดเดิม เงากลับมาซะงั้น (หรือบางทีปรับความถี่จอ เงาก็กลับมาเอง)

ผมว่ามันเป็นที่ save เกมส์อ่ะครับผมลองเอาไปใส่อีกเครื่อง ก็ไม่เจอปัญหานี้นะครับสงสัยจะเป็นที่ save เกมส์หรือไม่ก็ตัวเกมส์แหละครับ

แต่ปัญหาเงาไม่มีนี่ บางทีก็เป็นบางทีก็ไม่เป็นถ้าออกเกมส์โดยใช้ Alt+f4 ส่วนมากจะเป็นแต่บางทีก็ไม่เป็น งงกับมัน ^^ แต่เล่นมานานแล้วนะ เจอเป็นอยู่ 4 ครั้งเห็นจะได้ครับ

ผมเปิดหมดนะปรับทุกอย่างให้สุดหมด ยกเว้นแต่จอยังรุ่นเก่าอยู่ปรับภาำพแค่ 1024*768 อยู่เลย
                      Last edited by siamauto; 25 Sep 2010, 21:19:21.

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยเฉพาะ ท่านที่พิมพ์มาซะเยาะเลย
                        ผมลองเล่นกับ DX10-DX11 แล้วหลายๆเกมส์ภาพก็ปกตินะครับ
                        แต่ผมไม่แก้ละ ตามเวร ตามกำละกัน จะหาย จะยังช่าง...ละเหนื่อย

ปล.อุณภูมิ Full Load เล่นเกมส์ 3-4 ชม ติดกันไม่เคยเกิน 75 องศานะครับผมว่ามันก็ไม่ร้อนเหมือน 275 นะจำไม่ผิดตัว 275 ไปถึง 85 องศาเลยเนอ... ^^

สุดท้ายขอบคุณครับ ทุกคนเลย ผมยอมแล้วเกมส์นี้เล่นมันทั้งแบบนี้ละ

Comment

ผมเคยเป็นกับแต่กับเกมส์อื่นนะ เป็นเพราะเปิดใช้ trainer บางทีก็ทำสีเพี้ยน เงาเพี้ยนเอาง่ายๆ

แต่พอปิด trainer ก็หาย

Comment

ผมไม่เคยใช้ Trainer ครับ
                            ขับรถจะ Trainer มั้ยอ่ะ ไม่ได้กวนตีนนะ พูดแบบ ซีเรียสเลย

Comment

Dirt 2 เป็นเกมส์โปรดผมเหมือนกัน ผมใช้ 295 กับ Win7 64Bit นะครับ ปรับสุดหมดไม่เคยเจอปัญหาเหมือนท่าน จขกท เลย บ้างทีถ้าเขาเล่นเกมส์แล้วมีอาการกระตุกนิดๆ ทั้งๆที่เล่นก่อนหน้า 1-2 วันไม่เป็น ผมก็ลบไดร์เวอร์ออก แล้วลงใหม่มันก็หายกระตุกครับ ยังแปลกใจอยู่เลยครับ ปล.ผมเคยโหลด Trainer Dirt 2 มาใช้ เข้าเกมส์โหลดได้แป๊บนึงมันก็เด้งออกเลย ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ผมก็ไม่เคยใช้อีกเลยครับ

Comment

Working...
                              X