Announcement

Collapse
No announcement yet.

network ที่บ้านมีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• network ที่บ้านมีปัญหาครับ

คือที่บ้านผมได้คอมพิวเตอร์มาใหม่
    router smc 4 port
    ผมก็ต่อแลน สร้างเวิร์คกรุ๊ป ทุกอย่างโอเค เครื่องมองเห็นกัน
    ตั้ง ip แบบ manual นะครับ แชร์ไฟล์ได้

แต่ปัญหาคือ เกมที่ lan มองกันไม่เหนสักกะเกม
    ซ้ำร้าย ผมครีเอท dota ออนไลน์ได้ คนอื่นจอยได้
    คอมในวงแลนที่บ้านจอยคนอื่นได้ แต่จอยกันเองก้อไม่ได้
    นั่งทำมาทั้งวันแล้ว จน ตี2 T-T ใครรู้ทางแก้บอกหน่อย

ปล.คอมฯผม windows 7 ultimate แต่เครื่องลูกเป็น xp mo

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ผมนอนก่อน จะมาดูตอนเช้าวันรุ่งขึ้น

อยากเล่นเกมกะน้อง T-T

Comment

1.ดูก่อนครับว่า client ที่เล่นเป็น path เดียวกันทุกเครื่องรึเปล่า...
      1.1.หากมี nod security อยู่ให้ disble ไปก่อนนะครับ หรือ anti virus อะไรก็แล้วแต่ ที่ fil packet ได้
      1.2 ลองปิด firewall ดูครับ
      2.หากทุกเครื่องเชื่อมต่อผ่าน switch ของ router ไม่จำเป็นต้อง foward port เพราะทุกเครื่องเชื่อมต่อกันใน local เดียวกันครับ

Comment

เรื่องของเรื่องคือคุณยังไม่ได้ติดตั้ง Protocal NWLink IPX/SPX ครับ เข้าที่ Network connection ใน Control Panel ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ local area network ไปที่ properties แล้วไปที่ install แล้วเลือก NWLink รอจนเสร็จ คราวนี้เข้าไปเล่น Lan ได้ละครับเครื่องมันจะเห็นกันถ้า IP อยู่ในเน็ตเวิร์คเดียวกัน ไม่ต้องไป Forward อะไรให้ยุ่งยาก

Comment

ขอบคุณคับ แก้ไขได่แล้ว

เปนที่ nod ร้านมันลงมาให้เราก้ไม่ได้ดู

Comment

Working...
          X