overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member

Default ปริ้นเตอร์รุ่นไหนที่ปริ้นได้ดีบ้างครับ

เครื่องเก่าที่บ้านเสียไป2เครื่องแล้ว ปริ้นสีไม่ออก ใสส่สีในตลับหมึกหลายครั้งแล้ว สีออกบ้างไม่ออกบ้าง ล้างหัวหมึกแล้วก็ไม่ออก เลยอยยากทราบปริ้นเตอร์ที่ทนครับ และปริ้นดีไม่ติดขัด ช่วยแนะนำหน่อยนะครับบ ขอบคุณมาก

OverclockZone Member tin2543's Avatar
    เซ็นทรัลลาดพร้าว BTS MRT

HP 209A หมึกถูกดีครับ

ขอบคุณครับ แล้วพอใช้ไปนานๆจะเจอปัญหาเรื่องปริ้นไม่ออกอะไรบ้างไหมครับ

ถ้าเป็นตลับหมึกแบบอิ้งเจท มีแน่นอนครับ การเติมหมึกแท้เท่านั้นครับจะช่วยลดปัญหานี้ได้ แต่ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมาจริงๆแล้วล่ะก็ วิธีง่ายๆในการแก้ไขเบื้องต้นเลยก็คือ
    1. เอาตลับหมึกที่มีปัญหา มาทดสอบการไหลของน้ำหมึกโดย ใช้กระดาษทิชชู่ มาซับน้ำหมึกตรงบริเวณหัวตลับหมึก ซับหลายๆครั้ง จนแน่ใจว่าไม่มีน้ำหมึกไหลออกมาอีก
    2. เติมน้ำหมึกเพิ่มเข้าไปจนเต็ม ถ้าเติมจนเต็มแล้ว ไม่มีน้ำหมึกซึมออกมาทางหัวตลับหมึก แสดงว่าเกิดอาการหัวตัน
    3.เมื่อแน่ใจแล้วว่าหัวตลับหมึกตัน ให้นำน้ำร้อน ไส่ถ้วยมาพอประมาณ ทำการแช่ตลับหมึกลงไป ให้จมเฉพาะแค่ส่วนหัวของตลับหมึกที่เกิดการอุดตันเท่านั้น
    4.เมื่อแช่แล้วถ้ามีน้ำหมึกซึมออกมาบ้างแสดงว่ายังไม่ตันทั้งหมด แต่ถ้าเกิดแช่แล้วไม่มีน้ำหมึกซึมออกมา ให้ทำการใช้ปากเป่าที่รูเติมน้ำหมึกด้านบนเพื่อเร่งให้น้ำหมึกและสิ่งอุดตัน ไหลออกมา
    5.ยกออกมาซับน้ำ และทดสอบการไหลของน้ำหมึก ด้วยกระดาษทิชชู่อีกครั้ง ถ้ายังมีการไหลแบบไม่ต่อเนื่องต้องทำซ้ำเรื่อยๆ
    ปล.น้ำร้อนที่ใช้แช่ ต้องร้อนอยู่เสมอ และ ถ้าทำตามขั้นตอนขั้นต้นแล้วยังไม่สามารถใช้ได้=ซื้อตลับหมึกใหม่

แต่ถ้าจะให้แนะนำรุ่นใหม่ ผมแนะนำ Brother All-in-one DCP-195C สามารถต่อแทงค์ได้ สามารถใช้หมึกเทียมได้ แต่ต้องล้างหัวบ่อยๆ เครื่องพิมพ์มีโปรแกรมล้างหัวมาให้เลยครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

คุณภาพตามราคาครับ พอๆกันนั่นละครับ

borneo
    Guest

เชียร์ Brother อีกเสียงครับ ตลับหมึกเติมไม่ต้องใช้สายระโยงระยางมีหมึกขาดช่วง แค่มันยื่นยาวล้นออกมาจากช่องเสียบหน่อยเดียวเอง

จริงๆ แล้วเวลาเติมหมึก ไม่ว่าปรินซ์เตอร์ยี่ห้อใหน ให้เลี่ยงหมึกกันน้ำไว้ เพราะเป็นตัวทำให้หัวพิมพ์ตันเลย

ผมใช้หมึกไม่กันน้ำมา 2 ปี ไม่เคยเจอปัญหาตันเลย

แล้วคนขายหมึกก็เชียร์จังเลยคุณสมบัติข้อนี้ บอกคนขายไปเลยไม่เอาหมึกกันน้ำ

หมึกไม่กันน้ำไม่เห็นเป็นไร เพราะโดยธรรมชาติเราระวังเอกสาร หรือกระดาษโดนน้ำกันสุดตัวอยู่แล้ว

ถ้าพลาดโดนน้ำอย่างดีก็ปรินซ์ใหม่ แต่หัวพิมพ์ตันนี่ ถ้าเตือนล่วงหน้าว่าจะตันก็พอทำเนา

มาตันเอาตอนชั่วโมงเร่งด่วน เป็นอะไรที่สุดๆ เลย แทบอยากยกทุ่มเลย

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

เชียร์ Brother ติดแทงค์ เหมือนกันครับ หัวตันยากกว่า epson นานๆทีหมึกถึงขาดช่วง สั่งล้างหัวไม่เกิน 1-2 ครั้งก็หาย ขณะที่ epson สั่งล้างหัว 4-5 ครั้งยังไม่หายเลยครับ ต้องแกะตลับออกมาดูดอากาศออก วุ่นวาย

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ ได้ข้อมูลดีๆเยอะเลยครับ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ดีทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ

แต่การบำรุงรักษา แต่ละรุ่นจะมีเทคนิคต่างกัน ที่ผู้ใช้ทั่วไปมีปัญหาบ่อย ๆ คือจุดนี้

OverclockZone Member min007's Avatar
    PHUKET. ผมไม่ชอบโกงใครและคนอย่ามาโกงผม

canonครับ
    แต่ชอบใช้HP 209A หมึกถูกดีครับ อิอิ

OverclockZone Member spcom.info's Avatar

จากประสบการณ์นะครับ
    ใช้งานบ่อยๆ ปริ้นท์งานเยอะ เอกสารทั่วไปแนะนำ HP / Brother งบประมาณ 3000+
    ใช้งานบ่อยๆ ปริ้นท์งานเยอะ เน้นภาพถ่ายงานสื่อสิ่งพิมพ์แนะนำ Canon / Epson งบประมาณ 3500+

ใช้งานไม่บ่อย ปรินท์เอกสารงานพิมพ์ทั่วไปแนะนำ HP / Canon งบประมาณ 3000- ครับ

นอกจากนี้ขึ้นอยู่กับผู้ใช้งานเอกด้วยนะครับต้องเข้าใจถึงระบบการทำงาน การบำรุงรักษาเครื่องที่ใช้งานได้ครับ

OverclockZone Member exit's Avatar

ใช้เลเซอร์ดีนะ ไม่ต้องวุ่นวายมากนัก ใช้มากใช้น้อยมีค่าเท่ากัน หมดก็เปลี่ยนตลับ หรือเติมผงเอา

Bookmarks

Bookmarks